• Lữu trữ
  • Thông báo
  • Ghi chú
  • Facebook
  • Google
    • 12

Công văn 1577/TCT-TNCN năm 2018 về chính sách thuế thu nhập cá nhân do Tổng cục Thuế ban hành

Bản Tiếng Việt

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1577/TCT-TNCN
V/v chính sách thuế TNCN.

Hà Nội, ngày 27 tháng 4 năm 2018

 

Kính gửi: Công ty TNHH Siemens
(Địa chỉ: Số 33 Lê Duẩn, Phường Bến Nghé, Q.1, TP Hồ Chí Minh)

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 05/2018/Tax ngày 14/3/2018 của Công ty TNHH Siemens đề nghị hướng dẫn chính sách thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với cá nhân nước ngoài được Siemens Đức cử đến công tác tại Việt Nam. Về vn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Điều 15 Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và CHLB Đức hướng dẫn:

“1. Thể theo các quy định tại Điều 16, 18, và 19 các khoản tiền lương, tiền công, và các khoản tiền thù lao tương tự khác do một đối tượng cư trú của một Nước ký kết thu được từ lao động làm công sẽ chỉ bị đánh thuế tại Nước đó, trừ khi công việc của đối tượng đó được thực hiện tại Nước ký kết kia. Nếu công việc lao động được thực hiện như vậy, số tiền công trả cho lao động đó có thể bị đánh thuế tại Nước kia.

2. Mặc dù có những quy định tại khoản 1, tiền công do một đối tượng cư trú của một Nước ký kết thu được từ lao động làm công tại Nước ký kết kia sẽ chỉ bị đánh thuế tại Nước thứ nhất nếu:

a) Người nhận tiền công có mặt tại Nước kia trong một thời gian hoặc nhiều thi gian gộp lại không quá 183 ngày trong năm dương lịch có liên quan, và

b) Chủ lao động hay đối tượng đại diện chủ lao động trả tiền công lao động không phải là đối tượng cư trú tại Nước kia, và

c) S tiền công không phải phát sinh tại một cơ sở thường trú hoặc cơ sở c định mà đối tượng chủ lao động có tại Nước kia....”

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế đã có công văn số 2516/TCT-TNCN ngày 04/7/2014 về việc chính sách thuế TNCN.

Căn cứ Luật Thuế Thu nhập cá nhân và các văn bản liên quan, căn cứ Hiệp định Tránh đánh Thuế hai lần giữa Việt Nam và Cộng hòa Liên bang Đức thì trường hp các cá nhân người nước ngoài làm việc được Siemens Đức cử đến công tác tại Việt Nam thỏa mãn 3 điều kiện theo khoản 2 Điều 15 Hiệp định Tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và Cộng hòa Liên bang Đức thì các cá nhân này không thuộc đối tượng nộp thuế tại Việt Nam. Đề nghị Công ty Siemens liên hệ với Cục Thuế địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Tổng cục Thuế thông báo để Công ty TNHH Siemens được biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ HTQT;
PC (TCT);
- Website Tổng cục Thuế;
- Lưu: VT, TNCN.

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. VỤ TRƯỞNG VỤ QLT THU NHẬP CÁ NHÂN
PHÓ VỤ TRƯỞNG





Nguyễn Duy Minh

 

 

Lược Đồ
Tải về


Trích lược
Số hiệu: 1577/TCT-TNCN   Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế   Người ký: Nguyễn Duy Minh
Ngày ban hành: 27/04/2018   Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật   Số công báo: Đang cập nhật
Lĩnh vực: Thuế, phí, lệ phí   Tình trạng: Đã biết
Từ khóa: Công văn 1577/TCT-TNCN

92

Thành viên
Đăng nhập bằng Google
381568