• Lưu trữ
  • Thông báo
  • Ghi chú
  • Facebook
  • Google
    • 12

Văn bản pháp luật về Luật Thuế giá trị gia tăng


 

Công văn 34640/CT-HTr năm 2015 giải đáp chính sách thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành

Tải về Công văn 34640/CT-HTr
Bản Tiếng Việt

TNG CỤC THUẾ
CỤC THU TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 34640/CT-HTr
V/v giải đáp chính sách thuế

Hà Nội, ngày 08 tháng 06 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty CP Thanh Bình H.T.C Việt Nam
(Địa chỉ: số 109 ngõ 53 Đức Giang, P. Đức Giang, Q. Long Biên, Hà Nội.
MST: 0100595569)

Trả lời công văn số 042015/CV-CTHN ngày 20/04/2015 của Công ty CP Thanh Bình H.T.C Việt Nam (sau đây gọi tắt là “Công ty”) hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT:

+ Tại Điều 3 Chương I quy định về người nộp thuế:

“Người nộp thuế GTGT tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT ở Việt Nam, không phân biệt ngành nghề, hình thức, tổ chức kinh doanh (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa, mua dịch vụ từ nước ngoài chịu thuế GTGT (sau đây gọi là người nhập khẩu)... ”

+ Tại Khoản 10 Điều 7 Mục 1 Chương II quy định về giá tính thuế GTGT:

“10. Đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản, giá tính thuế là giá chuyển nhượng bất động sản trừ (-) giá đất được trừ để tính thuế GTGT. ...”

+ Tại Điều 11 Mục 1 Chương II quy định về thuế suất 10%:

“Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này. ...”

- Căn cứ hồ sơ do đơn vị cung cấp:

+ Hợp đồng thuê lại đất số 10/HĐ-TD/2009 ngày 30/11/2009 giữa Công ty CP Khu công nghiệp Sài Gòn - Hải Phòng và Công ty TNHH Thép Thanh Bình HTC.

+ Thỏa thuận chuyển giao quyền và nghĩa vụ của Hợp đồng thuê lại đất (số 01/2015/HTC-HK-SHP) ngày 05/02/2015 giữa Công ty TNHH Thép Thanh Bình H.T.C và Công ty CP Khu công nghiệp Sài Gòn - Hải Phòng và Baoshen (HK) Limited.

+ Giấy chứng nhận doanh nghiệp mã số doanh nghiệp 0100595569 đăng ký lần đầu ngày 27/9/2010 do Phòng Đăng ký kinh doanh số 01 - Sở Kế hoạch và đầu tư Thành phố Hà Nội cấp cho Công ty CP Thanh Bình H.T.C Việt Nam.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty CP Thanh Bình H.T.C Việt Nam thuê đất tại Khu công nghiệp để thực hiện dự án sản xuất, sau đó được chấp thuận về việc chuyển giao toàn bộ quyền và nghĩa vụ thuê lại đất cho Công ty TNHH In Baoshen Việt Nam (là doanh nghiệp chế xuất) theo hợp đồng số 01/2015/HTC-HK-SHP ngày 05/02/2015 thì:

- Giá trị hợp đồng chuyển giao trên thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, thuế suất 10%. Khi lập hóa đơn GTGT, giá tính thuế là giá chuyển nhượng thực tế chưa có thuế GTGT.

- Nội dung hạch toán khoản tiền khi phía đối tác thanh toán trả tiền cho Công ty không thuộc thẩm quyền giải quyết của Cục Thuế TP Hà Nội, đề nghị Công ty liên hệ Vụ Chế độ kế toán và kiểm toán - Bộ Tài chính để được hướng dẫn.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời đơn vị biết để thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng: KT1, Pháp chế;
- Lưu: VT, HTr(2).
(6,2)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

Văn bản gốc
Lược Đồ
Liên quan nội dung
Tải về


Trích lược
Số hiệu: 34640/CT-HTr   Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế thành phố Hà Nội   Người ký: Mai Sơn
Ngày ban hành: 08/06/2015   Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật   Số công báo: Đang cập nhật
Lĩnh vực: Thuế, phí, lệ phí   Tình trạng: Đã biết
Từ khóa: Công văn 34640/CT-HTr

176

Thành viên
Đăng nhập bằng Google
286097