• Lưu trữ
  • Thông báo
  • Ghi chú
  • Facebook
  • Google
    • 12

Văn bản pháp luật về Luật Hải quan


Văn bản pháp luật về Luật Thuế giá trị gia tăng

Văn bản pháp luật về Luật thuế xuất khẩu thuế nhập khẩu

Văn bản pháp luật về Mã HS

 

Công văn 6943/TCHQ-TXNK năm 2014 áp mã HS và thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế nhập khẩu do Tổng cục Hải quan ban hành

Tải về Công văn 6943/TCHQ-TXNK
Bản Tiếng Việt

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6943/TCHQ-TXNK
V/v áp mã HS và thuế GTGT thiết bị y tế

Hà Nội, ngày 12 tháng 06 năm 2014

 

Kính gửi: Công ty TNHH thiết bị y tế An Việt.
(22 Nguyễn Văn Mại, P.4, Q. Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh)

Trả lời công văn số 32-2014/AV ngày 22/5/2014 của Công ty TNHH thiết bị y tế An Việt về việc áp mã HS và thuế giá trị gia tăng (GTGT) mặt hàng thiết bị y tế nhập khẩu, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về việc áp mã HS:

Căn cứ Thông tư số 49/2010/TT-BTC ngày 12/4/2010 của Bộ Tài chính; chú giải 2 chương 94 Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi kèm theo Thông tư số 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính và tham khảo chú giải chi tiết HS 2012 nhóm 94.02 thì việc phân loại hàng hóa phải căn cứ vào tài liệu trong hồ sơ hải quan, thực tế hàng hóa nhập khẩu, tài liệu kỹ thuật,... Do các mặt hàng nêu tại công văn số 32-2014/AV của Công ty TNHH thiết bị y tế An Việt không có hồ sơ cụ thể kèm theo nên Tổng cục Hải quan chưa đủ cơ sở để phân loại cụ thể.

2. Về thuế GTGT

Theo quy định tại khoản 11 Điều 10 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính, thì: Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH thiết bị y tế An Việt biết và liên hệ trực tiếp với cơ quan hải quan nơi nhập khẩu hàng hóa để được hướng dẫn giải quyết cụ thể./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, TCHQ (3)

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Vũ Hồng Vân

 

Điều 10. Thuế suất 5%
...

11. Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm).

Xem nội dung VB
Click vào để xem nội dung
Văn bản gốc
Lược Đồ
Liên quan nội dung
Tải về


Trích lược
Số hiệu: 6943/TCHQ-TXNK   Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan   Người ký: Vũ Hồng Vân
Ngày ban hành: 12/06/2014   Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật   Số công báo: Đang cập nhật
Lĩnh vực: Tài chính, Thuế, phí, lệ phí   Tình trạng: Đã biết
Từ khóa: Công văn 6943/TCHQ-TXNK

119

Thành viên
Đăng nhập bằng Google
235736