• Lưu trữ
  • Thông báo
  • Ghi chú
  • Facebook
  • Google
    • 12

Văn bản pháp luật về Luật kế toán


 

Công văn 7250/CT-HTr năm 2015 điều kiện ghi điều chỉnh giảm doanh thu đối với hóa đơn đã xuất do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành

Tải về Công văn 7250/CT-HTr
Bản Tiếng Việt

TNG CỤC THU
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 7250/CT-HTr
V/v trả lời chính sách thuế

Hà Nội, ngày 13 tháng 02 năm 2015

 

Kính gửi: Trung tâm kỹ thuật đường bộ 1
Địa chỉ: Tầng 1, nhà H2, phố Thành Công, Q.Ba Đình, TP Hà Nội Mã số thuế 0100104605

Trả lời công văn số 04/TTKTDDB-KTTH ngày 16/01/2015 của Trung tâm kỹ thuật đường bộ 1 (gọi tắt là Trung tâm) hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ khoản 2 Điều 14 Chương III Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn.

“a) Tiêu thức “Ngày tháng năm " lập hóa đơn

Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyn giao quyn sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền... ”

- Căn cứ khoản 2 Mục I Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT, hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng quy định thời điểm xác định thuế GTGT như sau:

“- Đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

- Đối với cung ứng dịch vụ là thời đim hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời đim lập hóa đơn cung ng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền”.

- Căn cứ Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp quy định thời điểm xác định doanh thu đ tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau:

“2.1. Đối với hoạt động bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua.

2.2. Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ cho người mua hoặc thời đim lập hóa đơn cung ứng dịch vụ.

Trường hợp thời điểm lập hóa đơn xảy ra trước thời điểm dịch vụ hoàn thành thì thời điểm xác định doanh thu được tính theo thời đim lập hóa đơn”.

- Căn cứ Thông tư số 228/2009/TT-BTC ngày 07/12/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ trích lập và sử dụng các khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho, tổn thất các khoản đầu tư tài chính, nợ phải thu khó đòi và bảo hành sản phẩm, hàng hóa, công trình xây lắp tại doanh nghiệp.

- Căn cứ bản quyết toán và thanh lý hợp đồng tư vấn ngày 28/12/2010 gia Khu quản lý đường bộ II (nay là Cục QLĐB I) ký với Trung tâm kỹ thuật đường bộ II (nay là Trung tâm kỹ thuật đường bộ 1) và hồ sơ đơn vị cung cấp.

Căn cứ các quy định nêu trên và hồ sơ đơn vị cung cấp, Trung tâm không đủ điều kiện ghi điều chỉnh giảm doanh thu đối với hóa đơn đã xuất cho hợp đồng số 102/TT/HĐ-XD ngày 03/12/2010 giữa Khu quản lý đường bộ II (nay là Cục QLĐB I) ký với Trung tâm kỹ thuật đường bộ II (nay là Trung tâm kỹ thuật đường bộ 1) về việc: “Xác định độ bng phng, độ nhám mặt đường trên tuyến quốc lộ 18 đoạn NB-BN mới đoạn BN-HN; PV-CG

Trưng hp đơn vị phát sinh khoản nợ phải thu khó đòi thì thực hiện theo quy định tại Thông tư số 228/2009/TT-BTC ngày 07/12/2009 của Bộ Tài chính.

Cục Thuế TP Hà Nội thông báo để Trung tâm biết và thực hiện theo đúng các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
-
Phòng KT3:
- Phòng pháp chế;
- Lưu: VT, HTr(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Thái Dũng Tiến

 

Văn bản gốc
Lược Đồ
Liên quan nội dung
Tải về


Trích lược
Số hiệu: 7250/CT-HTr   Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế thành phố Hà Nội   Người ký: Thái Dũng Tiến
Ngày ban hành: 13/02/2015   Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật   Số công báo: Đang cập nhật
Lĩnh vực: Thuế, phí, lệ phí   Tình trạng: Đã biết
Từ khóa: Công văn 7250/CT-HTr

117

Thành viên
Đăng nhập bằng Google
287617