NLĐ không phải đóng BHXH bắt buộc nếu thuộc các trường hợp này

Theo quy định hiện hành, bảo hiểm xã hội bắt buộc (BHXH bắt buộc) là loại hình BHXH do Nhà nước tổ chức mà NLĐ và NSDLĐ phải tham gia. Vậy NLĐ (công dân Việt Nam và công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam) không phải đóng BHXH bắt buộc trong trường hợp nào?

BHXH bắt buộc

NLĐ không phải đóng BHXH bắt buộc nếu thuộc các trường hợp này (Ảnh minh hoạ)

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 143/2018/NĐ-CPLuật bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động không phải đóng BHXH bắt buộc trong những trường hợp sau đây:

1. Đối với người lao động là công dân Việt Nam 

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014, người lao động là công dân Việt Nam không thuộc đối tượng sau đây thì không phải đóng BHXH bắt buộc:

- Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

- Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

-  Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

- Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

- Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

- Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

- Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

2. Đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam 

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP thì Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam”.

Tuy nhiên, người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo quy định nói trên không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định tại Nghị định 143 khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Người lao động không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc;

  • Người lao động di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 của Nghị định 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;

  • Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động.

Như vậy, nếu rơi vào 03 trường hợp nói trên thì người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam sẽ không phải đóng BHXH bắt buộc.

Đặc biệt, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH bắt buộc tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (Áp dụng cho cả người lao động là công dân Việt Nam và người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam).

Thu Ba

790

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan