Cận thị bao nhiêu độ thì không phải tham gia nghĩa vụ quân sự?

Cận thị bao nhiêu độ thì không phải tham gia nghĩa vụ quân sự?
Phú Thịnh
11:38, 22/09/2018

Việc cận bao nhiêu độ thì không phải tham gia nghĩa vụ quân sự được giải đáp tại Thông tư 140/2015/TT-BQP, cụ thể như sau:

 

cận thị bao nhiêu thì không phải tham gia nghĩa vụ quân sự

Hình minh họa (nguồn internet)

Tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định không gọi nhập ngũ vào quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Như vậy, quy định tại tiêu chuẩn sức khỏe tuyển quân thì những trường hợp cận 1.5 diop trở lên thì không thuộc trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

xin hỏi con trai tôi bị cận 6,5 độ mắt phải 6,3 độ mắt trái
hỏi cháu có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

(nguyễn thị quý) - 17/11/2018   Trả lời

Cho em hỏi, em đã gặp những trường hợp cận trên 1.5 diop vẫn trúng tuyển nghĩa vụ quân sự, điển hình như bạn em cận 2.5 diop nhưng vẫn đi thực hiện nghĩa vụ quân sự vào đầu năm 2018. Vậy nếu trường hợp này xảy ra, mình có thể làm đơn hay gì khác để giải quyết việc này không ạ?

(Dương Đình Duy Chương) - 10/11/2018   Trả lời

1,805