Chạy xe máy khi chưa đủ tuổi thì bị phạt tiền bao nhiêu?

Em năm nay gần 18 tuổi, chưa có bằng lái nhưng đã biết chạy xe rồi. Bình thường em vẫn chạy chiếc Cub 50 đi học. Bạn em nói chưa có đủ 18 tuổi mà chạy xe máy là cảnh sát giao thông bắt và phạt tiền. Bạn em nói đúng không? Anh, chị trả lời giúp em nhé. Email: truonganphuc***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người chưa thành niên điều khiển xe máy (xe cơ giới) thì bị xử lý như sau:

  1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô;
  2. Phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Nội dung được quy định tại Khoản 1, Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46. Quy định mới vẫn giữ nguyên mức phạt đối với các hành vi trên.

 

8,053

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Em sinh ngày 11/05/2001,em đang lái xe cub đang đi trên đường bị công an bắt phạt chạy quá tốc độ trên 20km/h (67/40).cho e hỏi theo mức phạt là em bị phạt bao nhiêu tiền vậy ạ.

(Phamthihau) - 29/05/2019   Trả lời

Em sinh năm 2001/8/30 vậy năm nay được làm bằng lái xe máy ko ạ

(Lê Hoàng long) - 30/01/2019   Trả lời

Vậy học sinh lớp 10 đi bộ đi học đi cho rồi :)

(Nguyễn Hòa ) - 31/12/2017   Trả lời

Em sinh ngày 07/11/2000 đã đủ tuổi làm bằng lái xe chưa ạ

(Lê oanh) - 11/11/2017   Trả lời

Thưa admin cho em hỏi em năm nay sinh 2001 đến năm 2018 đủ điều kiện đi phương tiện xe máy chưa ạ và thi bằng lái xe nữa ạ

(Nguyễn Thế Hiển) - 25/09/2017   Trả lời

Em sinh nhật 1/9/2001
Vậy cho em hỏi đến năm 2018 hay là 2019 thì em mới thi bằng lái được ạ

(Trần Vũ Phi ) - 07/09/2017   Trả lời

em 15tuoi chạy xe 100cm3 + xe mượn vậy phạt khoảng nhiêu tiền

(Nguyễn Hiếu) - 23/08/2017   Trả lời

Cho em hỏi là em bị công an thổi vào hỏi giấy tờ em nói giấy bỏ ở nhà r em chạy xe cup 50 r em điện thoại gia đình đem giấy ra trong khi đó công an chạy đi r bức phạt cở nhiêu z cho em hỏi

(Phạm thanh tho) - 10/04/2017   Trả lời

E 2001 chạy xe trên 50cc nếu bị bắt thì bị phạt bao nhiêu vậy ạ ?

(Nguyễn Minh Tấn) - 28/03/2017   Trả lời

Hôm nay em đi lấy nước về bị công an giao thông không có lỗi mà em tự lao vào công an giao thông phạt em với lỗi gì cho em hỏi. Và em chưa đủ tuổi mà chạy xe máy có dung tích 110cm3

(vi văn mạnh) - 20/03/2017   Trả lời

e sinh 30/09/1999 chạy xe 100 cm3 tạm giam xe 1 tuần thì e bị phạt bao nhiêu ạ

(Lê Minh Trường) - 21/02/2017   Trả lời

e Sn 2001 Em đi xe wa a
Lỗi em là Không Mũ bảo hiểm
không gương chiếu hậu
chưa đủ tuổi
không bằng
thì bị phạt bao nhiêu ạ

(Hà Quang vinh) - 10/02/2017   Trả lời

E sinh năm 2002
Đi xe trên 50cc không kính hậu không đem giấy tờ bị giam xe 1 tuần thì bị phạt bao nhiêu ạ

(Nguyễn Tấn Khoa) - 15/01/2017   Trả lời

Cho e hỏi e sn 2001 em điều khiển xe 50cc và bị csgt bắt giữ 7 ngày cho e hỏi e sẽ bị phạt bao nhiêu tiền

(Lê vũ thi) - 13/01/2017   Trả lời

Chỗ em hỏi là năm nay em Sn 2001 em điều khiến xe 110cc và bị chứ csgt bắt và giữ xe 7 ngày cho em hỏi em sẽ Bị phạt bao nhiêu ạ

(Lê viết vũ thamh) - 12/12/2016   Trả lời

e sinh tháng 3 năm 1998 bị CSGT bắt bị phật bao nhiêu.e đủ tuổi mà chưa học bằng ạ

(Minh Tiến) - 03/12/2016   Trả lời

Em sinh năm 2001 em bị phạt do đi trái chiều và chưa đủ tuổi đi xe 50 cc
vậy cho em hỏi em bị phạt bao nhiêu ?

(Lê Thị Thanh Thư) - 28/11/2016   Trả lời

em đủ 14 tuổi mà chạy xe v phạt bao nhiu v ad

(nguyen huy hoang) - 24/11/2016   Trả lời

Em sn 2001 giấy từ đầy đủ chưa đủ tuổi phạt bao nhiêu

(Vũ ngọc phonng) - 22/11/2016   Trả lời

e sn 2001 bị CSGT ghi vào biên bản 4 lỗi :
+ hk có bảo hiểm xe
+ hk có giấy tờ xe
+ đi xe phân khối trên 50 cc
+ hk có bằng lái xe
vậy cho e hỏi là e sẽ bị phạt với mức phạt là pao nhiu ạ ???

(Nguyễn thi thanh huyền) - 15/11/2016   Trả lời

(Nguyễn thi thanh huyền) Chào Thanh Huyền! Biên bản xử phạt ghi 4 lỗi thì tương ứng với mức hình phạt như sau:
+ hk có bảo hiểm xe --> 80.000 đồng đến 120.000 đồng
+ hk có giấy tờ xe --> 80.000 đồng đến 120.000 đồng (cái này là có nhưng không mang). Trường hợp mà ko có luôn thì bị phạt 300.000 đồng đến 400.000 đồng nhé.
+ đi xe phân khối trên 50 cc --> 400.000 đồng đến 600.000 đồng;
+ hk có bằng lái xe --> Phạt cảnh cáo (tùy phía CSGT đưa ra mức phạt hợp lý nhé bạn)
Cộng các mức phạt trên sẽ ra tổng chi phí thiệt hại cho 4 hành vi của bạn nhé!

(Quyet Thang) - 16/11/2016   Trả lời

Em sinh 1999 em bi csgt giu xe nhung khong biet se bi phat voi mức phat the nao ạ

(Huynh khanh nam) - 11/11/2016   Trả lời

Em sin hỏi 29/02/1999

(nông van ba ) - 09/11/2016   Trả lời

Cho e hỏi!!! e sinh ngày 1/1/2000 thì chạy xe 50cc được chưa ạ!!! nếu đủ rồi thì giao thông phạt thì lỗi gì ạ??

(Mỹ Nhiên) - 30/10/2016   Trả lời

Đi ngược chiều chưa đủ tuổi lái xe 50cc thì pị phạt bao nhiêu vậy

(nam) - 11/10/2016   Trả lời

(Rusi) E cũng 15t chạy sirus 100cc nếu bị CSGT thổi thì sẽ bị cãnh cáo hay phạt tiền vậy.

(nguyễn phước toàn) - 07/12/2016   Trả lời

(Rusi) cho e hỏi là e của t 15t chạy xe 100cm3 thì mức phạt là bao nhiu ạ và phạt cãnh cáo là không phạt tiền phãi k ạ

(lê phước sang ) - 03/11/2016   Trả lời

(nam) Chào Nam! Bạn chưa đủ tuổi lái xe nên hành vi này có bị phạt cảnh cáo thôi nhé! Nghị định 46 có quy định như sau: "Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô".
Còn đối với hành vi đi ngược chiều bị phạt 300 - 400.000 nhé!

(Rusi) - 12/10/2016   Trả lời

Em đi ngược chiều không bằng lái xe, em bị xử phạt bao nhiêu tiền và có bị giữ xe không?

(Uongngoclunh) - 07/10/2016   Trả lời

Minh 13 tuoi chay xe côn tay bi phat bao nhieu vay ..anh em tra loi giup e nhe

(Pha sit) - 29/06/2017   Trả lời

(thuytinh) chị thủy cho em hỏi chưa có bằng lái thì tước cái gì chị😂😂

(Hiệp) - 18/11/2016   Trả lời

(Uongngoclunh) Chào bạn! Đi ngược chiều thì bị phạt 300 - 400.000 cộng thêm hành vi Không bằng lái xe thì phạt từ 80.000- 120.000 đồng. Ngoài ra, có thể bị tước bằng lái xe từ 1- 3 tháng bạn nhé!

(thuytinh) - 10/10/2016   Trả lời