Có bắt buộc niêm yết "Tính mạng con người là trên hết"?

Trên xe bus, xe khách có bắt buộc phải dán dòng chữ "Tính mạng con người là trên hết" hay không? Tôi đi xe thì thấy hầu như xe nào cũng có câu đó. (Chị Nga - Hà Nội)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Hiện tại, xe ô tô chở hành khách không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác khẩu hiệu "Tính mạng con người là trên hết" thì không bị xử phạt vi phạm hành chính (theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP có hiệu lực đến hết ngày 31/07/2016).

Tuy nhiên, kể từ ngày 01/08/2016 (theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP) nếu không niêm yết khẩu hiệu trên sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 - 4.000.000 đồng đối với tổ chức.

Đồng thời sau khi bị phạt tiền còn phải niêm yết khẩu hiệu "Tính mạng con người là trên hết" trên xe ô tô chở hành khách.

2,990

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Cho mình hỏi xe tải có phải niêm yết khẩu hiệu không?

(ngo van tuan) - 23/12/2016   Trả lời

Bạn tham khảo Khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, hành vi xử phạt chở quá số người quy định không áp dụng cho xe bus đó bạn!

(Gia Bảo) - 03/09/2016   Trả lời

Đối với xe bus chở quá số người quy định có bị xử phạt không ?

(trịnh bình minh) - 02/09/2016   Trả lời

(trịnh bình minh)
Hiện nay mình không tìm thấy quy định là số lượng người tối đa mà xe buýt là bao nhiêu cả.
Đồng thời theo khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về mức phạt tiền khi xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vượt quá số lượng quy định có loại trừ việc xử phạt đối với xe buýt.
"Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này."
Với mình thấy việc xử phạt đối với xe buýt chở qua số người quy định cũng khó, đặc biệt là giờ cao điểm.

(Nguyễn Minh Long) - 03/09/2016   Trả lời