Có được xử phạt tài xế taxi không mặc đồng phục?

Tài xế taxi có bắt buộc mặc đồng phục hay không? Nếu bắt buộc mà không mặc thì bị phạt như thế nào? (Anh Quân - Bình Phước)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 23 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người mà không mặc đồng phục, không đeo thẻ tên của lái xe theo quy định thì bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

Như vậy, việc tài xế taxi không mặc đồng phục theo quy định bị xử phạt hành chính là hoàn toàn đúng pháp luật.

Nội dung này trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016 không thay đổi.

2,740

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Xe mình đang đỗ 1 chổ thì ttgt tấp lại kiểm tra và mình có thẻ nhân viên nhưng không đeo. Vậy có bị phạt không? Cảm ơn

(Võ minh huy) - 22/02/2019   Trả lời

Mình đang trở khách đi trên đường csgt đi xe máy và ra hiệu lệnh cho xe mình vào lề đường mình xuống hỏi vi pham lỗi gì thi báo khong đeo thẻ nhân viên taxi trong khi mình vẫn suất trình được thẻ nhân viên. Như vậy mình có bị phạt không.

(Quanvanthanh) - 04/10/2017   Trả lời

Mình đang trở khách đi trên đường csgt đi xe máy và ra hiệu lệnh cho xe mình vào lề đường mình xuống hỏi vi pham lỗi gì thi báo khong đeo thẻ nhân viên taxi trong khi mình vẫn suất trình được thẻ nhân viên. Như vậy mình có bị phạt không.

(Quanvanthanh) - 04/10/2017   Trả lời