Dàn hàng ngang bị phạt bao nhiêu?

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên, sẽ bị phạt từ 80.000 đồng đền 100.000 đồng.

Ngoài ra, trong trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây tai nạn thì còn bị tước giấy phép lái xe 02 tháng (áp dụng đến ngày 31/07/2016)

Từ ngày 01/08/2016, nghị định mới vẫn giữ mức phạt tiền. Tuy nhiên vếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước giấy pháp lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

Như vậy dàn hàng ngang 02 xe có bị phạt không?

Đây là hành vi bị nghiêm cấm chung trong Luật Giao thông đường bộ. Tại Điểm a Khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ nghiêm cấm người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, xe đạp và các loại xe thô sơ khác thực hiện hành vi “Đi xe dàn hàng ngang”. Tuy nhiên, quy định hiện hành chưa có mức phạt  cụ thể cho hành vi " dàn hàng ngang 02 xe" .

Như vậy, theo đó, ta có thể hiểu đi xe gắn máy dàn hàng ngang 02 xe sẽ không bị xử phạt. Mặc dù vậy, bạn cũng không nên đi xe dàn hàng ngang, dù chỉ là dàn hàng ngang 02 xe, vì điều đó có thể gây cản trở giao thông cho các phương tiện khác, nhất là ở những đoạn đường có đông phương tiện lưu thông. 

Nội dung quy định chi tiết tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

35,286

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!