Đeo tai nghe khi điều khiển xe máy có bị phạt?

Hiện nay, rất nhiều người có thói quen đeo tai nghe để nghe nhạc, học tiếng anh… khi tham gia giao thông. Việc làm trên rất nguy hiểm vì nhiều trường hợp đã không kịp nghe, thấy tín hiệu xin vượt, tiếng còi xe dẫn đến những tai nạn bất ngờ và đáng tiếc. Như vậy, pháp luật có quy định nào về việc không được thực hiện hành vi trên không?

Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 thì khi tham gia giao thông, người điều khiển trên xe mô tô, gắn máy không được sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt như thế nào?

  • Từ nay đến 31/7/2016, người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Trường hợp vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (Điểm h Khoản 1, Điểm c Khoản 11  Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP).
  • Từ ngày 01/08/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng - 04 tháng (Điểm o Khoản 3, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

Với những quy định trên, trừ trường hợp đeo thiết bị trợ thính, các bạn tham gia điều khiển xe máy không được đeo tai nghe để nghe nhạc, học tiếng anh... và sẽ bị xử phạt khi vi phạm. Mọi người cần chấp hành nghiêm chỉnh các quy định về an toàn giao thông để đảm bảo an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông khác.

Nguồn: Tin mới

9,007

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Tôi thấy luật cứng nhắc và máy móc quá. Chấp nhận đeo tai nghe nghe nhạc khi tham gia giao thông là nguy hiểm. Nhưng đeo tai nghe mà k nghe nhạc, thậm chí đeo cho gió khỏi lùa vào tai cug bị phạt! Chả hiểu kiểu j.

(Chính) - 16/08/2017   Trả lời

Khi tham gia giao thông người điều khiển giao thông sữ dụng tai nghe bluetooth có vi phạm luật giao thông không

(Nguyễn văn vương) - 04/08/2017   Trả lời

Chắc mua ô tô. Để nghe nhạc trên đường. Việt Nam Đang kì thị xe máy

(Nam) - 22/07/2017   Trả lời

Các bạn cho mình hỏi mình đi xe máy chạy grab thường xuyên phải đeo tai phone có một mục đích là để nghe hướng dẫn chỉ đường vậy có vi phạm k và nếu có mức phạt là bao nhiêu

(Voc thành tâm) - 22/02/2017   Trả lời

Thế cho hỏi là đi xe ô tô mà đx bật nhạc và xem đi ti thì? Nếu chúng tôi sử dụng tai nghe bluetooth mà để gọi điện hay làm các công việc khác có được không? Vì nó chẳng động và điện thoại mà vẫn làm việc được?

(TNgoc Đen) - 15/01/2017   Trả lời