Đi xe đạp điện có cần phải đội mũ bảo hiểm?

Con của tôi đi học bằng xe đạp điện, chạy rất chậm. Chỗ tôi là thị trấn nhỏ, ít xe cộ. Vậy cháu có bắt buộc phải đội nón bảo hiểm không? (Chị Kiều - Quảng Nam)

Theo quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy" hoặc đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy" không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy, theo quy định này, người điều khiển xe đạp máy nhất định phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Nếu không sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền với mức phạt đã nêu trên.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP sắp có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016 thay thế cho Nghị định 171 không thay đổi mức hình phạt đối với hành vi này.

3,290

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Đi xe đạp điện chở người ngồi sau có đội mũ bảo hiểm vậy có bị phạt không

(Nguyễn Thị Ty) - 02/10/2016   Trả lời

(Nguyễn Thị Ty) Dĩ nhiên là vẫn bị phạt rồi bạn! Quy định trên cũng đã nêu rõ: Người điều khiển (người chở), người ngồi trên xe đạp máy (là người ngồi sau) đó! Và mức phạt đều như nhau: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng!

(Hoai Tu) - 03/10/2016   Trả lời