Đi xe máy kéo, đẩy thêm xe khác bị xử lý thế nào?

Xe máy nếu kéo theo xe khác hoặc dùng chân đẩy xe khác thì bị phạt bao nhiêu tiền? (Anh Long)

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy mà điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng - 400.000 đồng.

Trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe 02 tháng.

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng. Trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

13,541

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Cho hỏi nếu bị như vậy thì CSGT được phép giữ những loại giấy tờ gì của mình?

(Viet) - 11/12/2017   Trả lời

Người dân đi làm ăn. Trên đường ngoài đô thị an toàn. Đi làm thì phải có đồ đạc. Không đáng để dùng xe ô tô tải chở. Vậy mà cứ phạt miết để làm nghèo cho xã hội.

(Luu tri kien) - 12/11/2017   Trả lời

Tôi đẫy xe máy điện mà bị phát hiện mức phạt là bao nhiêu cơ quan công an ko báo kết quá tôi biết.

(thành) - 04/07/2017   Trả lời

Em chạy xe 50cc có kéo thêm 1 bạn chạy xe đạp. Sau đó em bị công an xã bắt. Họ tịch thu giấy xe của em và nói sẽ gửi về trường em đợi đến hôm nay là gần 1 tháng mà chưa có nên em đưa cái biên bản họ lập cho ba em nhờ ba em đi lấy. Đến nợi họ bảo là phạt 2 triệu sau đó ba em nan nỉ thì họ hạ xuống 1 triệu rưỡi. Như vậy là sao ạ

(Nguyễn thị kim tiên) - 03/01/2017   Trả lời

Em bị lỗi kéo theo xe khác thì mức phạt là bao nhiêu

(tran van thanh) - 18/11/2016   Trả lời

Em đi xe 50, sao e lại bị phạt tới 500.000đ vậy đúng hay sai. E đủ tuổi lái xe 50.

(Mã Văn Tài) - 27/10/2016   Trả lời

Em sinh tháng 9/1998. Chạy xe 100cc, bị phạt trong biên bản ghi: không bằng lái, không đủ tuổi, công an nói phạt 1triệu 6 có đúng không?

(Ngô Trọng Nghĩa) - 29/06/2016   Trả lời