Đi xe máy mang vác vật cồng kềnh bị xử phạt bao nhiêu?

Nhiều người chở hàng chất đầy xe, chiếm hết đường đi. Có khi xe chạy phía sau không thấy được phía trước vì bị che. Cho tôi hỏi những người này bị xử phạt như thế nào? Email: haonguyen***@***.com

Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy mà mang vác vật cồng kềnh thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. 

Trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe 02 tháng.

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng. Trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

6,635

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Bản thân đồng ý với quy định trên!

(Phan văn Long) - 13/08/2017   Trả lời

Làm ơn cho em hỏi hỏi ... nếu em đi xe mà người ngồi sau có cầm theo một đoạn tre so với xe thì dài về phía sau là 0,45m ... và v dài hơn bánh xe đằng trước 0,25 cm .. như vậy em có vi phạm luật ko hả anh

(nguyễn quốc hùng) - 05/04/2017   Trả lời

Khi đi qua quốc lộ 22 thuộc củ chi khi đang lưu thông đèn xanh còn 2 giây nữa mới chuyển sang đèn vàng mà bị csgt củ chi bắt phạt tôi là vượt đèn đỏ và đã dữ gplx của tôi như vậy có đúng ko mà mấy anh csgt lại ghi biên bản là mang vác cồng kềnh tôi thấy là csgt làm ko đúng

(Tôi lê hồng phong ) - 16/02/2017   Trả lời

Dạ cho e hỏi . E chở thùng hàng vượt quá mỗi bên là 34cm. Và chiều cao của thùng hàng là 60cm và rộng 50cm ko quá yên xe. Cho e hỏi có bị vi phạm vào điều 6 khoản 4 điểm k nghị định 46/2016/ ND cp ko ạ

(Đặng quang hào.) - 11/11/2016   Trả lời

Theo mình biết chiều cao chở hàng xe máy là 2m mà

(Bùi đại diện) - 10/05/2017   Trả lời

(Đặng quang hào.) Chào Anh Hào! Theo quy định, người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường chở hàng hóa phải đúng chiều cao, kích thước theo quy định mới đảm bảo an toàn cho người và phương tiện lưu thông.
Tại Khoản 4 Điều 19, Thông tư 46/2015/TT- BGTVT có quy định: Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.
Như vầy, hàng hóa chở trên xe mà vi phạm chiều rộng và chiều dài như trên thì được coi là chở hàng hóa cồng kềnh!
Xét về trường hợp của Anh thì đã vi phạm rồi nhé!

(tài khoản nv cty dùng test) - 11/11/2016   Trả lời

Khi tôi bị vi phạm giao thông lập biên bản la mang vật cồng kềnh, nói mức phạt là 200.000đ. khi tôi lên phạt thì lại nói là phạt 350.000đ. Mà lại không đóng tiền tại kho bạc mà lại đóng tiền tại phòng giao thông quận 12, cho tôi hỏi như vậy có đúng không?

(pham van cuong) - 28/09/2016   Trả lời

(pham van cuong) Chào anh! Hành vi điều khiển xe chở vật cồng kềnh theo quy định là phạt từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. Luật xử lý vi phạm hành chính quy định 02 hình thức nộp phạt là nộp tại chỗ và tại kho bạc. Hiện nay còn quy định thêm hình thức nộp phạt qua bưu điện. Thành ra có 03 hình thức lựa chọn để nộp phạt!
Tuy nhiên theo trường hợp của anh, tôi nghĩ nên xem lại Quyết định xử phạt đã ghi nội dung gì? (mức phạt bao nhiêu? nộp phạt ở đâu?)

(Thanh Ti) - 28/09/2016   Trả lời