Đi xe máy thả 2 tay bị phạt bao nhiêu?

Mấy cô cậu thanh niên muốn thể hiện nên khi chạy xe thì thả hay tay. Người chạy thì không thấy sợ nhưng phụ huynh và người đi đường thì thấy rất nguy hiểm. Tôi muốn biết mức phạt có nặng hay không?

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: 

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi buông cả hai tay khi đang điều khiển xe sẽ bị xử phạt như sau:

  • Bị phạt tiền từ 5 triệu - 7 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe trong thời hạn 02 tháng,
  • Tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần quy định tại Khoản 7 Điều 6 Nghị định 171  sẽ bị tước giấy phép lái xe trong 04 tháng và tịch thu phương tiện 
  • Vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ thì bị phạt tiền từ 10 triệu - 14 triệu đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 04 tháng.

Mức phạt trên áp dụng đến hết ngày 31/07/2016.

Từ ngày 01/8/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới như sau:

  • Bị phạt tiền từ 5 triệu - 7 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng
  • Tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều 6 Nghị định 46 sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 03 tháng - 05 tháng và tịch thu phương tiện.
  • Vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ thì bị phạt tiền từ 10 triệu - 14 triệu đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

4,221

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!