Đi xe máy vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?

Nhiều người vì ngại đi xa nên chạy xe máy vào luôn đường một chiều. Khi đi ngược đường thì bị phạt thế nào? (Anh Nam - Email: nammn***@***.com.vn)

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu:

  • Đi vào đường cấm, khu vực cấm;
  • Đi ngược chiều của đường một chiều,
  • Đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều";

Sẽ bị phạt từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước Giấy phép lái xe trong 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/08/2016 áp dụng mức phạt tiền mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước Giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

24,982

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Toi di xe may tren duong ranh cho o to tren dai lo thang long bi phat bao nhieu

(Nguyen duc viet) - 10/10/2017   Trả lời

Luật pháp việt nam: xe máy đi vào đường cấm phạt bao nhiêu?
Ngày 8/72017 tôi đi từ đồng nai về đi vào đoạn đường cấm, không biết xe máy phạt bao nhiêu?

(Thành tấn ) - 08/07/2017   Trả lời

Sáng 10-6 chị tôi có đi đoạn suối tiên về sg do chị tôi không xem biển cấm nên đi vào đường cấm

(Thiên phúc hậu ) - 10/06/2017   Trả lời

Hôm nay ngày 7/6/2017 tôi đi từ TPHCM qua đoạn gần Suối Tiên không biết đi vào đường cấm, chỗ đang làm đường cao tốc

(Le xuan hai) - 07/06/2017   Trả lời

hôm qua mình cũng mới đi suối tiên qua đoạn đường đó

(dung) - 05/06/2017   Trả lời

Theo luật thì người vào đường cấm thì chỉ phạt từ 200-400 ngàn đồng đối với xe máy theo quy định của pháp luật

(linh) - 04/06/2017   Trả lời

dạ cho em hỏi là.Khi về đoạn đường quốc lộ gần suối tiên em đã đi vào đường cấm khi CSGT ra lệnh em dừng xe lại. Theo em biết thì người vào đường cấm thì chỉ phạt từ 200-400 ngàn đồng đối với xe máy theo quy định của pháp luật

(huỳnh thanh tùng) - 14/05/2017   Trả lời

Mơi sáng nay mình cũng bị

(lê thanh hậu) - 07/04/2017   Trả lời

(lê thanh hậu) hồi sáng lúc 4h mấy gần 5h sáng cũng bị bắt ngay đoạn đó

(Nguyễn thanh phúc) - 07/04/2017   Trả lời

Sáng nay 21/3/2017 mình chở bà ngoại mình đi chữa bệnh ở Chợ Rẫy có đi vào đoạn đường đang thi công ở suối tiên cũng bị CSGT thổi còi lúc 4h 10 phút sáng

(Nguoi di duong) - 21/03/2017   Trả lời

Hôm nay tôi bị CSGT phạt nói là chạy vào đường cấm mà ngày nào tôi đi làm cũng đi vào đường đó nhưng không có biển cấm gì cả, vậy có đúng không

(Thanh hai) - 03/03/2017   Trả lời

Cho tôi được hỏi nội dung như sau.
Do nâu ngày không lên thái nguyên nên tôi đã đi ngược chiều vào đường cấm xe máy tại km6 đường cao tốc hà nội - lào cai.Cho tôi hỏi lỗi của tôi như vậy theo luật thì bị phạt bao nhiêu vậy? Tôi xin cảm ơn

(Đoàn Đắc Tiệp) - 19/02/2017   Trả lời

Anh chị làm ơn cho em hỏi, nếu CSGT không cho xe máy chạy lên mà chỉ có xe máy chạy về mà em không biết chạy lên mà mấy anh CSGT nói chạy vào đường cấm nên lập biên bản và giữ giấy phép lái xe. Trong khi đó không có biển cấm nào hết. vậy em phải đóng phạt bao nhiêu ạ?

(phúc) - 27/01/2017   Trả lời

Cho hỏi tôi đi vào đường cấm mà ko gây tai nạn giao thông thì bị sử phạt thế nào? Có bị giam bằng 2 tháng ko?

(Lê Duy Linh ) - 23/01/2017   Trả lời

Luật sư cho e hỏi là. Em đi từ cầu thanh trì nên đến công ty samsung Bắc Ninh thì đường cao tốc đấy xe máy có được lưu thông k ạ.

(Lê văn lục) - 17/01/2017   Trả lời

Đi vào đường cấm xe cơ giới không mang theo giấy tờ xe xử lý như thế nào

(Nguyenngocdanh) - 10/01/2017   Trả lời

Cho Giang hỏi đi vào đường cấm danh cho xe cơ giới. Bị phạt 1 tuần. Số tiền bao nhiêu dạ. Ngay nên không cầu vượt Nguyễn Văn Linh.

(ngo hoang giang) - 05/01/2017   Trả lời

Cho e hỏi e đi từ Hà Nội về Hưng Yên đi đến cầu Thanh Trì e đi vào đường cấm xe máy thì bị phạt bao nhiêu ah. ? Họ bảo e sẽ bị lập biên bản vậy có đúng không ạh?

(Le lan) - 02/01/2017   Trả lời

Đi xe vào phố đi bộ trên phố cổ HN thì bị phạt bao nhiêu vậy ạ

(Chung) - 02/01/2017   Trả lời

Cho em hỏi, làn thu phí ô tô ở Bình Triệu đã dừng hoạt động rồi. Nhưng chạy xe máy vào thì bị CSGT phạt bao nhiêu ạ. Vì CSGT nói đó là đường cấm.

(Thủy Tiên ) - 29/12/2016   Trả lời

Tại sao đi từ Ngã Tư Bình Phước về Suối Tiên tôi rẽ xuống cầu vượt không có bản cấm xe máy mà sao xuống chân cầu CSGT thổi phạt nói mình đi vào đường cấm. Như vậy đúng không?

(Le thanh canh) - 25/12/2016   Trả lời

(Le thanh canh) minh moi bi nhu ban .. phat nong 500k

(van a) - 24/01/2017   Trả lời

Cho em hỏi đi vào đường cấm dưới cầu vượt Suối Tiên mức phạt 250.000 không vậy

(Lê Minh Hoàng ) - 16/12/2016   Trả lời

Dang son duong-28-12-2017(e co chay zo duong cam dang thi cong trên cau xuong suối tien thi bi csgt phat e 4.trieu co phai muc phat zay k a

(Dang son duong ) - 26/01/2017   Trả lời

Di vo đường cấm thì co bi giữ xe k ạ

(Nguyen van thuc) - 11/12/2016   Trả lời

Hôm nay 30.11 e chạy xe vào đường cấm xe máy. Cho e hỏi là bị phạt bao nhiêu vậy

(Phúc vinh) - 30/11/2016   Trả lời

Cho mình hỏi nếu đi từ hướng an sương về suối tiên khi lên cầu vượt đoạn khu công nghệ mới lên đi xe máy thế nào cho đúng. Bởi vì tôi không thấy bảng cấm nhưng khi đến ngã 3 để xuống cầu vượt lại không để bảng hiệu lối đi dành riêng cho ô tô hay xe máy

(Vũ hà dao ) - 22/11/2016   Trả lời

Hôm wa e co di tu hanoi ve lang son .em chay xe may ve den km 122 chen cao toc thi bi csgt dung se va su phay loi di vao duong cam tren cao toc hanoi bac giang.vay theo nhu e dc bjet thi hien tao ben bô giao thong van tai chua ra quet dinh cam xe may chay chencao toc han noi bac giang.vay cho e hoi e bj su phat co dung ko

(nong van thoai) - 15/11/2016   Trả lời

(nong van thoai) Chào Anh! Theo tôi được biết thì xe máy không được phép chạy vào đường cao tốc đâu. Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng có quy định xử phạt về hành vi này tại Điểm b Khoản 5 Điều 6 với mức phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đó ạ! Trân trọng!

(Yến) - 16/11/2016   Trả lời

Ngày 29-10 tôi từ vòng xoay Nguyễn Văn Linh đi vào làn đường dành cho oto và bị thổi lại . Mức phạt là 350.000 đồng và bị giữ bằng lái 2 tháng . Nhưng tôi thấy trên điều lệ ghi trên nếu gây tai nạn mới bị giữ bằng lái . Còn tôi chỉ đi vào đường cấm . Xin hỏi mức phạt giữ bằg lái 2 tháng có đúng không ? . Xin cám ơn !!!

(Trần Văn Lực) - 10/11/2016   Trả lời

(Trần Văn Lực) Việc giữ bằng lái của bạn 02 tháng là đúng quy định rồi nhé. Hành vi vi phạm của bạn thuộc điểm i khoản 4 điều 6. Trường hợp gây tai nạn thì bị giữ bằng lái từ 02 - 04 tháng. Còn bạn không gây tai nạn thì bị giữ bằng lái từ 01 - 03 tháng. Bạn xem tại điểm b khoản 12 Điều 6 của nghị định 46 nhé.

(Le Hương) - 11/11/2016   Trả lời

Ngày 4/11/2016 tôi đi từ bắc ninh về bắc giang trên đường đi tôi đã không biết đường cao tốc bị cấm tôi đã đi vào và CSGT đã dừng xe tôi lại.cho tôi hỏi?tôi đi vào đường bị cấm thì bị phạt bao nhiêu ạ

(Phù văn ngọc) - 04/11/2016   Trả lời

(Phù văn ngọc) Chào anh Ngọc! Việc anh đi vào đường cao tốc thì sẽ bị xử phạt về hành vi điều khiển xe đi vào đường cao tốc với mức phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng (điểm b Khoản 5 Điều 6 NĐ 46/2016) và có thể bị tước GPTX từ 01 tháng đến 03 tháng nhé!
Trân trọng!

(Quỳnh Như) - 04/11/2016   Trả lời

Ngày 30/10/2016 tôi có điều khiển xe máy từ hướng Đồng Nai đi An Sương và ngược lại thì tôi bị thổi vào và nói đi vào đường cấm. Trong khi đó tôi không thấy biển báo và mức phạt là 1 triệu đồng (nếu đi liền). Cho tôi hỏi có phải chỗ đó là cấm xe máy đi ko?sao không có biển báo thế và rất nhiều người đã bị phạt như vậy.

(Nguyễn Đình Tú) - 31/10/2016   Trả lời

Cho hỏi mình có vào đường cấm, khu vực cấm mà không gây ra tai nạn mà giam bằng mình 2 tháng là đúng hay sai?

(nguyen hoang bung) - 30/10/2016   Trả lời

Hom qua tôi co đi suối tiên .đi từ huong sống thần đến cầu vuot rẻ vòng gặp may a csgt chặn noi là đi vào duog cấm bị phạt 1.500000 ngàn. Voi tuoc quyen su dung gplx 2 thang .z co dúng ko ạ

(Huynh thanh thảo) - 12/12/2016   Trả lời

Ngày 27.10 tới có điều khiển xe máy từ hướng Đồng Nai đi An Sương và ngược lại thì tôi bị thổi vào và nói đi vào đường cấm. Trong khi đó tôi không thấy biển báo và mức phạt là 1 triệu đồng( nếu đi liền). Cho tôi hỏi có phải chỗ đó là cấm xe máy đi không?Sao không có biển báo thế và rất nhiều người đã bị phạt như vậy (riêng tôi thì không mất)

(duonganh) - 27/10/2016   Trả lời

Mọi người đi đường này nên cảnh giác nhớ bỏ trong bóp ít tiền thôi chừng 100 200 ngàn còn lại bỏ chỗ khác

(Nyuyen Dong) - 29/01/2017   Trả lời

Xin hỏi. Tôi đi xe máy do sơ ý đi vào đường cấm bị giữ giấy phép và bằng lái có đúng không. Và mức phạt là bao nhiêu.

(Bùi Văn chinh ) - 23/10/2016   Trả lời

(Bùi Văn chinh ) Chào bạn Chính! Hành vi của bạn theo quy định tại điểm i Khoản 4 Điều 6 thì bị phạt từ 300 - 400.000 đồng nhé! Ngoài ra có thể bị tước GPLX từ 1 - 3 tháng đấy!

(Công Trực) - 24/10/2016   Trả lời

Toi chay vao duong cam bi lap bien ban la dung roi nhung sao cong an binh chanh lai giam bang toi 2 thang.toi phai khieu nai o dau.

(Che quoc on) - 18/10/2016   Trả lời

Con xe oto di vao duong cam phat bao nhieu a

(Dinh bao vu) - 24/10/2016   Trả lời

(Che quoc on) Khi bạn chạy vào đường ngược chiều ngoài việc bị phạt tiền bạn còn bị tịch thu bằng lái từ 1 đến 03 tháng. Trường hợp gây tai nạn thì tịch thu bằng từ 02-04 tháng nhé bạn. Việc công an Bình Chánh giam bằng lái của bạn 02 tháng llà đúng rồi nhé. Bạn tham khảo thêm tại Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46.

(Hoàng Mai) - 19/10/2016   Trả lời