Đội mũ bảo hiểm không cài quai bị phạt bao nhiêu?

Tôi muốn hỏi trường hợp tôi điều khiển xe máy đội nón bảo hiểm nhưng không cài quai thì có bị phạt không? Và mức phạt là bao nhiêu nếu vi phạm? (Trần Thu Hoài-Đồng Nai)

Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc của chị như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Luật Giao Thông Đường Bộ 2008 thì: “Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách”.

Như vậy, người điều khiển, người ngồi trên xe máy đội mũ bảo hiểm phải cài quai. Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng theo quy định tại điểm i, Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP (còn hiệu lực đến ngày 31/7/2016) về hành vi "Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ".

Mức phạt đối với hành vi trên không thay đổi theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/8/2016)

Xem chi tiết tại điểm i, Khoản 3 ĐIều 6 Nghị định 46.
 

Nguồn: TIn mới

8,386

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì người từ 14 tuổi đến duwois 16 tuổi chỉ bị phạt cảnh cáo. Vậy CSGT phạt tiền mấy em học sinh dưới 16 tuổi cahyj xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm là đúng không. Có trái luật không

(Nguyen Phuoc thanh) - 15/04/2017   Trả lời