Đón, trả khách trên đường cao tốc có bị phạt không?

Tôi thấy xe khách gần đây thường đón khách, thả khách ngay trên đường cao tốc. Tôi không rõ nếu xe đón thả khách như vậy bị phạt như thế nào? Email: pvhung***@***.vn

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Từ nay đến hết ngày 31/07/2016, pháp luật không xử phạt hành chính đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc.

Tuy nhiên, từ ngày 01/8/16, sẽ xử phạt đối với hành vi trên như sau:

  • Phạt tiền từ 5 triệu - 6 triệu đồng;
  • Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

 Nội dung quy định tại Khoản 7 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

4,365

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Tôi bị lỗi đón trả khách trên đường cao tốc đoạn cầu Xương Giang - Bắc Giang. Bị phạt tiền từ 5-6 triệu giữ giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng. Giấy phép lái xe của tôi còn hạn sử dụng một tháng. Vậy cho tôi hỏi đoạn đường đó có phải là đường cao tốc không và giấy phép của tôi bị giữ bao nhiêu ngày?

(Đoàn Hải Ninh) - 14/07/2018   Trả lời

Tôi có 1 người bạn chạy xe khách hà nội-lao cai bị phạt lỗi mở cửa xe.có ai biết mức phạt là bao nhiêu và có bị tước bằng k ạ

(Nguyễn hồng Long) - 20/05/2017   Trả lời

Cho em hỏi xe khách chở xe máy xả hết xăng rồi trong khoang cốp xe có bị phạt không

(Phạm văn dũng) - 12/01/2017   Trả lời

Như trong trường hợp đón khách trên cao tốc Hà Nội - Lạng sơn thì mức phạt của năm 2017 là bao nhiêu vậy?

(nguyen van chung) - 09/01/2017   Trả lời

Chào bạn Mai Thanh,
Theo như quy định tại khoản 7 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP việc dừng xe đón, trả khách trên cao tốc Pháp Vân-Cầu Giẽ sẽ bị phạt từ 5 đến 6 triệu bạn nhé, và sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng theo quy định tại điểm a Khoản 8 Điều 23 của Nghị định trên.
Tuy nhiên quy định trên được áp dụng từ ngày 01/8/2016, còn hiện tại vẫn áp dụng các quy định tại nghị định 171/2013/NĐ-CP. Mặc dù trong Nghị định 171 không có điều khoản cụ thể quy định cụ thể việc xử phạt đón, trả khách trên đường cao tốc nhưng nếu đón trả khách tại nơi cấm dừng, cấm đỗ thì bị xử phạt theo khoản 4 Điều 23 hoặc xử phạt theo hành vi không tuân thủ quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường cao tốc theo khoản 4 Điều 5.

(Trần Minh Tâm) - 29/06/2016   Trả lời

Cho em hỏi đón trả khách trên cao tốc Pháp Vân- Cầu Giẽ có bị phạt tiền và giữ giấy phép lái xe không?

(Mai thanh ) - 29/06/2016   Trả lời