Dùng chân đi xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Cậu thanh niên trong xóm tôi chạy xe máy mà lái bằng chân, gây tai nạn cho người khác nhưng cậu này cũng bị thương nặng. Vậy cậu này có bị phạt tiền hay giữ bằng lái xe không Chị Phương - Email: phuongbe***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi dùng chân điều khiển xe sẽ xử phạt như sau:

  • Bị phạt tiền từ 5 triệu - 7 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe trong thời hạn 02 tháng,
  • Tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 7 Điều 6 Nghị định 171 sẽ bị tước giấy phép lái xe trong 04 tháng và tịch thu phương tiện;
  • Vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ thì bị phạt tiền từ 10 triệu - 14 triệu đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 04 tháng.

Mức phạt trên áp dụng đến hết ngày 31/07/2016.

Từ ngày 01/8/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới như sau:

  • Bị phạt tiền từ 5 triệu - 7 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng;
  • Tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều 6 Nghị định 46 sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 03 tháng - 05 tháng và tịch thu phương tiện;
  • Vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ thì bị phạt tiền từ 10 triệu - 14 triệu đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

2,357

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!