Dừng xe, đỗ xe trong hầm bị phạt bao nhiêu?

Vừa qua, tôi bị cảnh sát giao thông xử phạt vì đỗ xe trong hầm. Tôi muốn hỏi xe máy có được đỗ xe trong hầm không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu? (Hoàng Long-Hà Nội)

Thư Ký Luật xin trả lời thắc mắc của anh như sau:

Theo quy định tại Điều 27 Luật giao thông đường bộ 2008 về giao thông trong hầm đường bộ:

“Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

1. Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu;

2. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định“

Như vậy, người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ chỉ được dừng xe đỗ xe đúng nơi quy định. Vì anh không nêu rõ nơi anh đỗ xe có được phép hay không nên căn cứ vào quy định trên thì anh chỉ bị xử phạt về hành vi đỗ xe trong hầm đường bộ khi đỗ xe ở nơi không được phép đỗ xe.

Trường hợp đỗ xe trong hầm không đúng nơi quy định sẽ bị xử phạt ở mức từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo điểm d Khoản 5 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP (còn hiệu lực đến ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/8/2016, mức phạt đối với hành vi đỗ xe trong hầm không đúng nơi quy định sẽ áp dụng theo quy định tại điểm e Khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP là từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Xem chi tiết nội dung tại Nghị định 46.

Nguồn: TIn mới

1,493

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!