Dừng xe máy không đúng nơi quy định phạt bao nhiêu?

Tôi tên Nguyên Văn Bình. Vào khoảng gần nửa đêm, lúc này xe buýt cũng đã hết hoạt động, tôi dừng xe tại điểm dừng đón trả khách của xe buýt chờ đám bạn nào ngờ bị cảnh sát giao thông hỏi thăm và phạt tiền. Cho hỏi việc xử phạt của CSGT có đúng pháp luật không?

Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc của Anh/Chị như sau:

Theo quy định tại Điểm h Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng nếu dừng, đỗ xe tại các nơi không được phép sau:

  • Trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;
  • Lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;
  • Trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, trên cầu, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
  • Nơi có biển "Cấm dừng xe và đỗ xe";
  • Không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
  • Dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt.

Mức phạt này không thay đổi so với mức phạt được quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/8/2016)

12,163

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Cho mình hỏi có biển cấm nào cấm xe mô tô dừng với đậu xe không?

(Đinh dũng) - 27/05/2018   Trả lời

Cho tôi hỏi csgt có quyền bắt xe đỗ trên hè phố hay không và lỗi đó bị phạt bao tiền..xin cảm ơn.

(Kiều quang vinh) - 09/01/2018   Trả lời

Cho mình hỏi mình bị thanh tra dừng xe nơi đường bộ giao nhau thì bị phạt bao nhiêu tiền nhỉ?

(Le van truong) - 19/12/2017   Trả lời

Cho e hỏi đậu xe nép sát trên bờ cầu thì bị xử phạt bao nhiêu a

(Trân trung kiên) - 14/03/2017   Trả lời

Cho em hỏi chút. em đi xe máy và có dừng đỗ đúng tại nơi quy định dành cho xe máy trong khu đô thị. Nhưng bảo vệ khóa bánh, lập biên bản phạt 300k, biên bản không có dấu và cũng không có hóa đơn nộp phạt. Bảo vệ lấy lý do đỗ xe mà không trông coi, trường hợp mất bảo vệ khu đô thị mang tiếng nên lập biên bản phạt. Tại nơi dừng đỗ xe không có bảng , biển thông báo về việc cấm hay quy định về thời gian dừng đỗ xe cũng như phải ngồi trông xe. Vậy việc bảo vệ lập phạt là đúng hay sai, và em phải xử lý tình huống này như thế nào ạ?

(Nguyễn Hữu Thanh) - 15/02/2017   Trả lời

Cho em hỏi khi em điều khiển xe máy tham gia giao thông trên đường, em có điều khiển xe chạy qua vạch kẻ chéo của điểm dừng đỗ xe bus ( Em chỉ chạy qua, chứ không có dừng đỗ) vậy em có bị phạt hay không ạ. Em cảm ơn

(nguyễn quang) - 19/12/2016   Trả lời

Cho em hỏi dừng xe ở vỉa hè, đường rộng 8m và quên giấy tờ xe, nhưng bổ sung sau 15 phút thì bị phạt bao nhiêu ạ?

(phuong) - 15/12/2016   Trả lời

Cho e hỏii.E dừng xe đền đỏ mà đỗ trên phần đường xe quày phải.bị tạm thu bàng lái 1 tuần.thế trường hợp của e bị phạt bao nhiều ạk

(Hoàng văn tuyên ) - 20/11/2016   Trả lời

E dừng xe trước quảng trường thì bị phạt bao nhiêu ạ?

(thái ngoc thắng) - 19/10/2016   Trả lời

Mình dừng đèn đỏ ở ngã tư tại nơi có vạch kẻ chéo thì bị phạt bao nhiêu?

(Trương ngọc thắng) - 28/09/2016   Trả lời

(Trương ngọc thắng) Hành vi dừng đèn đỏ ở ngã tư tại nơi có vạch kẻ chéo là vi phạm lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" đó ạ! Mức phạt áp dụng cho hành vi này là từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

(Kiên) - 28/09/2016   Trả lời

Cho mình hỏi dừng xe máy ở khu chợ có bị phạt không? vì vỉa hè mọi người bán hàng ngồi rồi.

(thu) - 21/09/2016   Trả lời

(thu) Nghị định 46/2016/NĐ-CP không quy định cụ thể xử phạt đối với hành vi dừng xe máy ở khu chợ (như trường hợp của bạn). Song nếu khu vực ở chợ mà bạn dừng có biển CẤM ĐỖ XE mà bạn lại đỗ thì vi phạm nhé! Và hành vi vi phạm này có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (quy định tại điểm h Khoản 3 Điều 6 NĐ46)

(Đông) - 21/09/2016   Trả lời

Cho mình hỏi chút. Mình mới bị phạt đỗ xe trên vỉa hè rộng 8 mét nhưng đậu sát mét lề đường thì bị công an phường phạt. Minh tìm hoài trong NĐ 46 mà không thấy ghi rõ ở điều nào?

(Thanh Hai Le) - 19/09/2016   Trả lời

(Thành) học sinh lớp 11 đi xe trên 50cm3 ,đi ngược chiều va khong doi mu bao hiem vay bi xu phat bao nhieu a

(trương bùi) - 29/10/2016   Trả lời

(Thanh Hai Le) Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi đổ xe trên vỉa hè của cả xe ô tô - xe mô tô, xe gắn máy (xe máy) và xe đạp đó bạn!
Theo đó, hành vi để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật được quy định tại:
* Đối với xe ô tô: Điểm e, Khoản 3, Điều 5 NĐ 46: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng;
* Đối với xe máy: Điểm đ, Khoản 3 Điều 6 NĐ46: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;
* Đối với xe đạp: Điểm a Khoản 2 NĐ 46 Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

(Thành) - 20/09/2016   Trả lời

Cho mình hỏi bọn mình đang dừng xe đứng nói chuyện trên cầu mà ko có biển đỗ xe mà chỉ có 2 xe thôi công an có có quyền bắt và xử phạt thu giữ xe của mình ko ạk

(Hương) - 11/09/2016   Trả lời

(Hương) Xử phạt nhé bạn. Mức phạt là từ 300.000 - 400.000 đồng. Trường hợp Dừng xe trên cầu mà để xảy ra tai nạn thì có thể bị tước giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng nữa bạn nhé

(Hoàng Lê) - 12/09/2016   Trả lời

(Hương) Vẫn bị phạt nhé bạn. CSGT đi tuần tra trên cầu, phạt hiện hành vi dừng xe trên cầu là lập biên bản phạt hết. Mình đi về ngang cầu thủ thiêm gặp cảnh này hoài :)

(Phong PRO) - 12/09/2016   Trả lời