Gây tai nạn rồi bỏ chạy thì ô tô bị phạt bao nhiêu tiền?

Xe bus, taxi gây tại nạn rồi bỏ chạy phạt bao nhiêu tiền? Anh Cường - Email: cuongnguyen***@***.com.vn

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau: 

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô nếu:

  • Điều khiển xe có liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn giao thông mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, không tham gia cấp cứu người bị nạn thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng.   
     
  • Trừ trường hợp gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn thì bị phạt tiền từ 5 triệu - 6 triệu đồng. Đồng thời, người vi phạm còn bị tước bằng lái xe từ 02 - 04 tháng (từ ngày 01/08/2016). Từ thời điểm hiện tại đến hết ngày 31/07/2016 thì người vi phạm bị tước bằng lái xe 02 tháng.

Như vậy, so với quy định hiện hành, Nghị định mới có chút thay đổi về mức phạt tiền (mức phạt cũ là từ 4 triệu - 6 triệu đồng) và thời hạn tước bằng lái xe.

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

2,034

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!