"Hôi của" người bị tai nạn thì phạt thế nào?

Vụ việc xảy ra vào ngày 11/6/2016, trên đường từ Thị Nghè Quận Bình Thạnh đi về phía ngã tư Hàng xanh, có xảy ra một vụ quẹt xe giữa một thanh niên và hai bạn nữ. Trong hai bạn nữ có một bạn xài iphone 6s, ngay khi bạn này vừa ngã xuống, vi giật mình nên tuột iphone 6s xuống lề đường, bỗng nhiên có một thanh niên chạy từ lề đường ra nhặt lấy chiếc iphone 6s vừa rớt ra, rồi biến mất vào hẻm. Mong thukyluat.vn giải đáp thắc mắc, thanh niên đó ngoài trả lại điện thoại, còn bị phạt gì không? Email từ Chị Đoàn Bảo Trâm, Quận Bình Thạnh, địa chỉ TramDoan2*****8@gmail.com gửi đến.

Thư ký luật xin giải đáp thắc mắc của chị như sau :

Tổ chức hoặc cá nhân có hành vi Lợi dụng việc xảy ra tai nạn giao thông để hành hung, đe dọa, xúi giục, gây sức ép, làm mất trật tự,cản trở việc xử lý tai nạn giao thông; sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/8/2016, Nghị định mới quy định mức phạt đối với hành vi trên là từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng,

Như vậy trong trường hợp này, ngoài bị buộc phải trả lại điện thoại cho bạn nữ, thanh niên đó còn bị phạt tiền theo quy định.

Nội dung chi tiết được quy định tại Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. 

Trân trọng!

 

1,173

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!