Khi nào xe máy bị tịch thu?

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định khi tham gia giao thông, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy nếu có hành vi vi phạm ngoài hình thức bị xử phạt hành chính còn có thể bị tịch thu phương tiện.

 

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy định về an toàn giao thông và hành vi này tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần thì có thể bị tịch thu phương tiện. Hình thức xử lý này áp dụng đối với các hành vi sau:

  • Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;
  • Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;
  • Điều khiển xe chạy bằng một bánh đối với xe hai bánh, chạy bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
  • Điều khiển xe thành nhóm từ 02 (hai) xe trở lên chạy quá tốc độ quy định.

Hình ảnh minh họa

Mức phạt tiền đối với nhóm hành vi trên dao động từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và thời hạn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe là từ 02 tháng đến 04 tháng.

Xem chi tiết tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực áp dụng từ 01/8/2016.

2,882

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Đi xe đạp xe đạp điện dàn hàng 3 trở lên thì bị phạt bao nhiêu ???

(Đoàn xuân tú) - 15/12/2017   Trả lời

Cho e hỏi e đi xe moto fz150i e cắt đuôi xe ngắn lên nhung vẫn còn đèn xi nhanh và e bỏ chắn bùn lắp bản số dưới chắn bùn . Và e thay bô rìn bằng bô rôbj khong giảm thanh thì bị phạt như thế nào . Trường hợp này e quên mang giấu tờ và e đã bổ sung giấy tờ trước khi lập biên bản e có bị tạm giữ xe hay không va có bị thu bô xe sau khi nộp phạt không ạ và bị phạt bao nhiêu

(Võ trung nhật) - 24/04/2017   Trả lời

Cho em hỏi: không kính chiếu hậu, không giấy phép lái xe, không giấy chứng nhận đăng ký xe, không bảo hiểm xe bị phạt bao nhiêu?

(nguyễn ngọc hoà bảo) - 17/10/2016   Trả lời

(nguyễn ngọc hoà bảo) Chào bạn Bảo! Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về mức xử phạt các hành vi trên như sau:
1. Không kính chiếu hậu bên trái: 80.000 đồng đến 100.000 đồng;
2. Không mang theo bằng lái xe: 80.000 đồng đến 120.000 đồng (Đối với người đủ điều kiện và có bằng lái xe nhưng không mang theo). Đối với người không đủ tuổi để lái xe thì xử phạt hành vi không đủ điều kiện lái xe nhé! Xem chi tiết tại Điều 21 NĐ 46 nhé bạn!
3. Không mang cà vẹt xe: 80.000 đồng đến 120.000 đồng. Trường hợp nếu không có thì phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
4. Không BH xe máy: 80.000 đồng đến 120.000 đồng

(Hoài Dung) - 17/10/2016   Trả lời

Cho tôi hỏi, tôi chỉ quay đầu xe trong khi có biển cấm quay đầu trong đô thị. Không mang giấy tờ xe, không gương chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ

(Doan xuan cuong) - 11/10/2016   Trả lời

(Doan xuan cuong) Chào anh Cường! Hành vi của anh có thể bị xử phạt với các lỗi như sau:
+ Lỗi quay đầu xe: Phạt từ 80.000 - 100.000 đồng;
+ Không có gương chiếu hậu bên trái: Phạt từ 80.000 - 100.000 đồng;
+ Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe: Phạt từ 300.000 - 400.000 đồng
Tổng thiệt hại của bạn có thể từ: 460.000 đồng - 600.000 đồng nhé!

(Quang) - 11/10/2016   Trả lời