Không bật xi nhan khi vượt, xe máy bị phạt bao nhiêu?

Em được biết từ 01/8/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới khi vi phạm giao thông. Vậy nếu vượt xe khác nhưng quên bật xi nhan thì mức phạt có gì thay đổi hay không? Em xin cảm ơn. Email: tiona_pham***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Quy định mới 2016 vẫn giữ nguyên mức phạt đối với hành vi này.

Nội dung chi tiết tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

4,736

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Em vượt xe ôtô mà không có tín hiệu xí nhan thi bị phạt bao nhiêu ạ

(Phạm Mạnh Tuấn ) - 05/12/2018   Trả lời

cho e hỏi ,e đang đi trên cao tốc Hà Nội -Nội Bàii ,e đi ở làn trong và đến điểm xe bus họ đỗ (xe 58 rẽ vào đỗ ngay trước xe em ) thì e vòng xe máy ra để vượt qua .nhưng e không xi nhan .
vậy cho e hỏi thế vi phạm những lỗi gì ạ .em bị công an bắt và bảo phạt lỗi không xi nhan 700k và lỗi sai làn 400k .em mong các luật sư giải đáp giúp e .
em cảm ơn ạ !

(lưu hồng sơn ) - 18/10/2016   Trả lời

Em cảm ơn ạ. Cho e hỏi thêm là em đi xe máy chiếm sang làn đường của ô tô thì bị phạt bao nhiêu ạ?

(lù thị minh thuý) - 25/09/2016   Trả lời

(lù thị minh thuý) Chào Thúy! Về hành vi lấn tuyến có thể bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP phạt tiền 300.000 đồng đến 400.000 đồng nhé!

(Thu Quý) - 29/09/2016   Trả lời