Không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn bị tăng mức phạt

Cho tôi hỏi khi cảnh sát giao thông yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn nhưng người lái xe không hợp tác, từ chối kiểm tra thì theo quy định mới có bị tăng tiền phạt hay không? Cảm ơn. Anh Thắng - Email: thang02***@***.vn

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người thi hành công vụ sẽ bị phạt tiền từ 2 triệu - 3 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới khi vi phạm là phạt tiền 3 triệu - 4 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

4,580

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

không trung thực về kiểm tra đo nồng độ cồn xử phạm bao nhiêu ( xe gắn máy )

(Giàng A Long ) - 13/10/2017   Trả lời

Tôi điều khiển xe mô tô chở theo 2 người không đội mũ bảo hiểm đang lưu thông thì có tổ tuần tra chạy theo hướng ngược lại nhưng không ra tín hiệu dừng xe. Khi tôi đến gần cửa nhà trọ dừng lại để vào nghĩ thì tổ tuần tra mới đến yêu cầu kiểm tra giấy tờ và yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn. Tôi có xuất trình giấy tờ liên quan nhưng không đồng ý đo nồng độ cồn. Như vậy có bị qui vào lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của người thi hành công vụ không

(võ văn lời) - 02/03/2017   Trả lời