Không mang theo bằng lái xe bị phạt bao nhiêu?

Chào các anh chị, tôi muốn hỏi là nếu đi xe máy mà quên mang theo bằng lái thì bị phạt bao nhiêu tiền? Chị N.H.Nhung - Email: hongnhung0173@xxxx.com

 

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Trường hợp quên mang theo giấy phép lái xe mô tô (bằng lái) thì bị phạt tiền từ 80.000 đồng - 120.000 đồng, giữ nguyên mức phạt như trước đây.

Từ 01/8/16, sẽ bổ sung thêm trường hợp xử phạt khi quên mang theo bằng lái quốc tế (bằng lái do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp, trừ trường hợp bằng lái quốc tế do Việt Nam cấp) như sau:

  • Trường hợp xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thì bị phạt tiền từ 800.000 đồng - 1.200.000 đồng.
  • Trường hợp xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng - 6.000.000 đồng.

Xem cụ thể quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

2,404

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!