Mức phạt mới nhất khi không đội mũ bảo hiểm?

Nghe nói sắp tới sẽ có nhiều thay đổi khi phạt các xe vi phạm. Đối với không đội nón bảo hiểm thì tiền phạt có khác so với hiện tại hay không? (Email: luukha***@***.com)

Thư Ký Luật xin trả lời bạn như sau:

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy khi tham gia giao thông trên đường bộ nếu:

  • Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”; 
  • Hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách; 

Sẽ bị phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật). 

Nghị định mới không thay đổi mức phạt đối với hành vi trên. Nội dung quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

7,036

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

cho em hỏi người mà đi xe máy không đội mũ bảo hiểm, không có bằng lái xe thì phạt bao nhiêu, xe bị giữ trong bao lâu?

(Pham hoang hung) - 04/09/2017   Trả lời

Thưa luật sư, cháu năm nay 15 tuổi. cháu có điểu khiển 1 chiếc xe điện và bị công an giao thông bắt vì lỗi "không mang mũ bảo hiểm" và cháu đã bị thu xe 7 ngày! Vậy đã bị thu xe trong 7 ngày thì có phải nộp phạt nữa không ạ ?

(Hoàng Tuấn) - 24/07/2017   Trả lời

Dạ luật sư cho e hỏi e lái xe chưa đủ tuỏi bị csgt huyện giữ lại mà bị các hành vi sao đay
Không dội mũ bảo hiểm người lái xe và người ngồi sao xe . khong GPLX. Khong bảo hiểm dân sự thì bị phạt bao nhiêu dạ!

(Nguyễn Thanh Sơn) - 15/02/2017   Trả lời

e bi chay nguoc chiều va khong đoi non bảo hiêm ma khong đem theo giay tờ phat nhiêu z

(vo van bao) - 10/12/2016   Trả lời

E chở 3 người. K đội mũ bảo hiểm cả 3 người thì bị phạt bao nhiêu ạ

(đàm tam hậu) - 19/11/2016   Trả lời

Cho em hỏi là em bị cảnh sát giao thông quận thổi phạt lỗi không đội nón bảo hiềm, không có giấy phép lái xe thì bị phạt như thế nào và bị tam giữ xe máy trong 7 ngay có đúng không ạ? có đúng 7 ngày lấy đượcc xe không hay phải đợi thêm nữa?

(Trung) - 30/09/2016   Trả lời

Em bị CSGT phạt lỗi không đội nón bảo hiểm có bị giử giấy phép lái xe không?

(lê hoài nhân) - 20/09/2016   Trả lời

(lê hoài nhân) Chào Nhân! Hành vi không đội nón bảo hiểm KHÔNG bị tước giấy phép lái xe mà chỉ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nhé! Bạn có thể tham khảo các hình thức xử phạt xe máy ở Điều 6 NĐ46/2016/NĐ-CP!

(ANH ĐÀO) - 21/09/2016   Trả lời