Mức phạt mới nhất khi không mang bằng lái xe máy là bao nhiêu?

Mình vừa được cấp giấy phép lái xe quốc tế nhưng trong luật không thấy nhắc tới việc phạt hay không phạt khi dùng bằng lái này thay cho bằng lái xe cũ của mình. Vui lòng tìm giúp mình xem có quy định nào như vậy không Email: Manglangtu***@***.com

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu không có Giấy phép lái xe (bằng lái xe) thì bị xử phạt như sau:

  Mức phạt

Xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3:

  • Không có bằng lái xe;
  • Sử dụng bằng lái xe trái phép;
  • Bằng lái xe bị tẩy xóa;
800.000 - 1.200.000 đồng
Tịch thu bằng lái trái phép
Tịch thu bằng lái bị tẩy xóa

Xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 có bằng lái xe 
quốc tế nhưng không mang theo bằng lái xe quốc gia

(trừ bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp)

800.000 - 1.200.000 đồng
(áp dụng từ 01/8/16)
Xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên:
  • Có bằng lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển;
  • Đã hết hạn từ 06 tháng trở lên
4 triệu - 6 triệu đồng
Xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên:
  • Không có bằng lái xe;
  • Sử dụng bằng lái xe trái phép;
  • Bằng lái xe bị tẩy xóa;

4 triệu - 6 triệu đồng
Tịch thu bằng lái trái phép
Tịch thu bằng lái bị tẩy xóa

 

Xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên có bằng lái xe
quốc tế nhưng không mang theo bằng lái xe quốc gia

(trừ bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp)

4 triệu - 6 triệu đồng 
(áp dụng từ 01/8/16)

So với quy định hiện hành, Nghị định mới giữ nguyên mức phạt đối với các vi phạm trên. Bên cạnh đó từ 01/8/16 sẽ bổ sung thêm quy định liên quan đến bằng lái xe quốc tế (Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp).

Trường hợp người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo bằng lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng (trừ trường hợp có bằng lái xe quốc tế nhưng không mang theo).

Nội dung quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

6,946

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

cho em hỏi thăm bộ giao thông vận tải xiếu, em mới bị công an giao thông bắt, em bi phạt về tội thả hai tay khi chạy xe máy + không có đăng ký TNDS + không có bảo hiểm xe thì tổng hình phạt của em là hết bao nhiêu và bi tịch thu phương tiên bao lâu ạ, em xin cảm ơn trước đã cho em biết thông tin ạ

(hồ sỹ dự) - 24/05/2017   Trả lời

tôi hỏi tôi điều khiển xe không mang theo đăng ký xe mo tô phạt bao nhiêu tiền

(trần quang phong) - 21/04/2017   Trả lời

Cho mình hỏi mình đi xe mà chưa có bằng lái, rồi lại để quên giấy đăng ký xe ở nhà mà bị phạt một triệu đồng có đúng hay không

(Cao hai) - 20/04/2017   Trả lời

Cho mình hỏi:Nếu trường hợp không mang theo hoặc để quên bằng lái ở nhà khi bị csgt bắt họ ghi biên bản không mang theo hay không có giấy phép lái xe ạ? Nếu mình không mang theo mà họ ghi biên bản không có giấy phép lái xe thì làm sao ạ?

(Thanh) - 07/10/2016   Trả lời

(Thanh) Chào Thanh! Theo nguyên tắc tham gia giao thông là phải có giấy phép lái xe. Trong trường hợp của bạn cho dù là quên hay không có thì cũng thuộc hành vi KHÔNG CÓ giấy phép lái xe nhé! Và mức phạt cho hành vi này được liệt kê như ở nội dung quy định trên đó ạ!

(Dinhdinh) - 10/10/2016   Trả lời