Ngồi ghế sau xe ô tô không thắt dây an toàn có bị phạt?

Từ ngày 01/8/2016, người ngồi ghế sau xe ô tô không thắt dây an toàn sẽ bị phạt. Đây là quy định mới nhằm khắc phục tình trạng không thắt dây an toàn của người ngồi ghế sau.

Theo quy định tại điểm k Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, trường hợp xe đang chạy và tại chỗ ngồi có trang bị dây an toàn nhưng người điều khiển xe ô tô hoặc chở người trên xe ô tô (không phân biệt vị trí ngồi) không thắt dây an toàn thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. 

Như vậy, nghị định 46 đã bổ sung thêm trường hợp người ngồi ghế sau xe ô tô (vị trí có trang bị dây an toàn) mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy cũng sẽ bị xử phạt. Nghị định 171/2013/NĐ-CP (còn hiệu lực đến 31/7/2016) chỉ quy định việc xử phạt đối với trường hợp người điều khiển và người ngồi hàng ghế trước không thắt dây an toàn với mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. 

Xem chi tiết nội dung tại Nghị định 46.

Nguồn: Báo mới

2,893

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Nếu người ngồi ghế sau không thắt dây an toàn thì phạt lái xe hay phạt hành khách? Xin cảm ơn

(Vũ xuân thủy) - 02/03/2017   Trả lời

(Vũ xuân thủy) Chắc là phạt lái xe đấy bạn! Vì khi ngồi trên xe thì lái xe có trách nhiệm nhắc nhở hành khách của mình thắt dây an toàn. Trường hợp hành khách không thực hiện thì khi bị phạt sẽ phạt lái xe và hành khách tự mình thấy có trách nhiệm mà nộp phạt lại tiền cho lái xe.

(Linh) - 07/03/2017   Trả lời