Nồng độ cồn bao nhiêu thì bị phạt khi đi ô tô?

Chào các anh chị luật sư, xin tư vấn cho tôi trường hợp về nồng độ cồn. Có phải lúc nào hơi thở có nồng độ cồn đều bị phạt hay là có quy định mức cụ thể? Tôi lái xe bus. Mong anh chị luật sư giải đáp giúp tôi nội dung này. Anh Hiếu - Email: nguyenngochieu***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn thì bị phạt theo mức sau:

Nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở Nghị định 171/2013/NĐ-CP 
   (Áp dụng đến 31/7/16)                   
Nghị định 46/2016/NĐ-CP 
    (Áp dụng từ 01/8/16)                    

Chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu
hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở

2 triệu - 3 triệu đồng
Tước bằng lái xe 01 tháng
2 triệu - 3 triệu đồng
Tước bằng lái xe 01 - 03 tháng
Vượt quá 50 miligam - 80 miligam/100 mililít máu
hoặc vượt quá 0,25 miligam - 0,4 miligam/1 lít khí thở 
7 triệu - 8 triệu đồng
Tước bằng lái xe 02 tháng
7 triệu - 8 triệu đồng
Tước bằng lái xe 03 - 05 tháng
Vượt quá 80 miligam/100 mililít máu
hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở
10 triệu - 15 triệu đồng
Tước bằng lái xe 02 tháng
16 triệu - 18 triệu đồng
Tước bằng lái xe 04 - 06 tháng

 

Xem cụ thể quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

3,319

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!