Phạt đến 400.000 đồng khi đi xe máy không đúng làn đường

Hiện nay, tình trạng các loại phương tiện giao thông đi không đúng phần đường, làn đường diễn ra rất phổ biến. Một phần do điều kiện cơ sở hạ tầng giao thông chưa được tốt như đường hẹp, đường xấu, nhiều ổ gà, một phần do ý thức của người tham gia giao thông kém.

Theo quy định tại Điều 13 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

"1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn;

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái;

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải."

Như vậy, xe đang lưu thông trên đoạn đường phân làn loại xe, đến khu vực ngã tư phân làn theo hướng đi, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn. 

Trong trường hợp xe máy tham gia giao thông không đúng làn đường theo quy định thì sẽ bị phạt như thế nào?

Theo quy định tại điểm g khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP trường hợp điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố chịu mức phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 02 tháng trong trường hợp gây tai nạn.

Tuy nhiên, từ ngày 01/8/2016, khi xe máy đi không đúng làn đường thì mức phạt nâng lên từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng theo quy định tại điểm g khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
Ngoài ra, trường hợp đi không đúng lần đường quy định gây tai nạn thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Nguồn: Xã luận

3,221

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!