Quên mang giấy tờ xe, không có giấy tờ xe khi đi ô tô thì bị phạt bao nhiêu?

Tôi là tái xế xe bus nhưng thỉnh thoảng vẫn hay quên mang theo bằng lái, bảo hiểm xe hoặc cà vẹt xe. Xin cho hỏi nếu quên mang giấy tờ trên thì bị phạt bao nhiêu tiền. Anh Hiếu - Email: leminhhieu***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô khi tham gia giao thông không mang theo đầy đủ giấy tờ xe thì bị xử phạt như sau:

Loại giấy tờ

Mức phạt

1. Không mang bằng lái xe (trừ trường hợp 5) 200.000 đồng - 400.000 đồng
2. Không mang giấy đăng ký xe (cà vẹt xe)

200.000 đồng - 400.000 đồng

3. Không mang Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật 
và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định)

200.000 đồng - 400.000 đồng

4. Không có hoặc không mang bảo hiểm xe (Giấy chứng nhận
bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới)
400.000 đồng - 600.000 đồng
5. Không mang bằng lái xe quốc gia khi có bằng lái xe quốc tế
(trừ bằng lái quốc tế do Việt Nam cấp)
4 triệu - 6 triệu đồng 
(Áp dụng từ ngày 01/8/16)
6. Có bằng lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển 4 triệu - 6 triệu đồng
7. Bằng lái xe đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên 4 triệu - 6 triệu đồng
8. Không có bằng lái xe  4 triệu - 6 triệu đồng
9. Sử dụng bằng lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp 4 triệu - 6 triệu đồng
Tịch thu bằng lái xe 
10. Bằng lái xe bị tẩy xóa 4 triệu - 6 triệu đồng
Tịch thu bằng lái xe

**Giấy phép lái xe: gọi tắt là bằng lái xe

Các mức phạt được giữ nguyên so với quy định tại Nghị định 171 trừ trường hợp bổ sung quy định liên quan đến bằng lái xe quốc tế.

Nội dung này được quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4, Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46.

2,997

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Tôi quên không mang theo phù hiệu taxi do sgtvt cap trên xe,vay thi bi phat bao nhiêu tiền,và có bi giam bang lai không,

(Phạm Thanh Tuấn) - 06/02/2017   Trả lời

(Phạm Thanh Tuấn) Chào anh Tuấn! Tại điểm đ, Khoản 6 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định: Phạt tiền từ 3 - 5 triệu đồng nếu điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định. Ngoài ra có thể bị tước quyền sử dụng GPLX từ 01 - 03 tháng nữa. Anh lưu ý mức phạt này nhé!

(Phuoc) - 07/02/2017   Trả lời