Rải đinh trên đường bị phạt đến 8.000.000 đồng

Ngày ngày tôi phải qua cầu sài gòn để tới công ty, và cứ 2 đến 3 ngày tôi lại bị cán đinh một lần, rất là bất tiện và khó chịu. Xin website tư vấn giúp, pháp luật quy định mức phạt đối với hành vi rải đinh là bao nhiêu? Có bị xử lý gì khi bị bắt không? Xin cảm ơn. Email từ anh Vũ Văn Long, địa chỉ DrakeVu23****@*****.com gửi đến Thư ký Luật.

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau :

Tổ chức hoặc cá nhân có hành vi ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ; chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông; sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).
Ngoài ra, hành vi trên còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là thu dọn đinh, vật sắc nhọn và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Từ ngày 01/8/2016, Nghị định mới quy định mức phạt đối với hành vi trên là từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, hình phạt bổ sung được giữ nguyên.

Nội dung chi tiết được quy định tại Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

 

1,828

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!