Sử dụng điện thoại khi đi xe đạp có bị phạt?

Nghe điện thoại khi đang chạy xe đạp bị phạt bao nhiêu tiền? (Email: thocon***@***.com)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô, điện thoại di động; người ngồi trên xe đạp máy sử dụng ô thì bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng.

Theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy quy định mới giữ nguyên mức phạt so với quy định trước đây.

 

3,537

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!