Sửa điểm thi THPT Quốc gia bị xử lý như thế nào?

Sửa điểm thi THPT Quốc gia bị xử lý như thế nào?
Kim Linh
09:31, 19/07/2018

Gần đây, dư luận đang xôn xao về hành vi sửa điểm thi THPT Quốc gia của cán bộ tại Hà Giang. Rất nhiều câu hỏi được đặt ra xung quanh vấn đề này, đáng chú ý là nội dung liên quan tới trách nhiệm pháp lý đối với người có hành vi vi phạm trong trường hợp này.

 

Điểm d Khoản 1 Điều 48 Quy chế thi THPT Quốc gia ban hành kèm theo Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT quy định tùy theo mức độ vi phạm có thể buộc thôi việc hoặc đề nghị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người có hành vi cố ý chữa điểm trên bài thi, trên biên bản chấm thi hoặc trong bảng điểm.

Trường hợp truy cứu trách nhiệm hình sự thì người có hành vi sửa điểm bài thi THPT Quốc gia tại Hà Giang có thể bị xử lý với Tội danh giả mạo trong công tác theo quy định tại Điều 359 Bộ luật Hình sự 2015, mức phạt tù được xác định là từ 01 - 05 năm với hành vi sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu.

Đồng thời, người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ  hoặc làm công việc nhất định từ 01 - 05 năm, bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng.

Điều 359. Tội giả mạo trong công tác

1. Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu;

b) Làm, cấp giấy tờ giả;

c) Giả mạo chữ ký của người có chức vụ, quyền hạn.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Người phạm tội là người có trách nhiệm lập hoặc cấp các giấy tờ, tài liệu;

c) Làm, cấp giấy tờ giả với số lượng từ 02 giấy tờ giả đến 05 giấy tờ giả.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm, cấp giấy tờ giả với số lượng từ 06 giấy tờ giả đến 10 giấy tờ giả;

b) Để thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Làm, cấp giấy tờ giả với số lượng 11 giấy tờ giả trở lên;

b) Để thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!

589