Trẻ em dưới 6 tuổi có phải đội mũ bảo hiểm khi ngồi trên xe đạp điện

Tôi thường chở con đi học bằng xe đạp điện. Năm nay cháu mới vào lớp 1. Tôi có biết quy định người lớp phải đội mũ bảo hiểm nhưng không rõ trường hợp con tôi có bắt buộc đội mũ hiểm không? Mong trả lời giúp. (Chị Thương - hoaithuong***@***.com)

Thư ký luật trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điểm đ Khoản 4 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: "Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

Như vậy, theo quy định trên, trẻ em dưới 6 tuổi ngồi trên xe đạp máy không cần phải đội mũ bảo hiểm.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP sắp có hiệu lực từ 01/08/2016 thay thế Nghị định 171 cũng quy định tương tự.

3,797

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!