Xe máy bật đèn pha khi tránh xe ngược chiều có bị phạt không?

Xe máy của em bị hư đèn cốt (đèn cos), chỉ còn đèn pha (đèn far) nhưng em nghe nói nếu gặp xe ngược chiều mà mở đèn pha thì bị phạt phải không ạ? Anh Thành - Email: thanhdo***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy sử dụng đèn chiếu xa (đèn pha) khi tránh xe đi ngược chiều sẽ bị phạt 60.000 đồng - 80.000 đồng.

Quy định mới vẫn giữ nguyên mức phạt đối với hành vi trên. Nội dung tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

1,317

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Nói về vấn nạn đèn pha,tôi thấy ở quê 95% là không hiểu về luật này,theo tôi hiểu quy tắc một phần xong đó còn là văn hóa khi giao thông,nhiều khi đi ngược chiều mà tôi phải dừng hẳn xe lại khi người đi ngược chiều chứ vô tư pha thẳng đèn vào mặt tôi,khiến tôi loạng choạng không thể đi được,nói là vi phạm giao thông mà sao không có ai nhắc nhở họ,không có CA nào phạt họ

(Nhâm Phương Thảo) - 29/10/2016   Trả lời