Xe máy chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu?

15:05, 10/06/2016

Nhà tôi có 3 cháu nhỏ, mỗi sáng đi học đều chở một lần 3 đứa vì cũng tiện đường. Tôi nhớ là nếu chở con nít thì không bị phạt nhưng có người nói là có phạt. Vui lòng trả lời giúp. Anh Tấn - Quận 5

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy chở theo 02 (hai) người trên xe sẽ bị phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

Nghị định mới không thay đỏi mức phạt đối với hành vi này.

Trường hợp chở theo từ 03 (ba) người trở lên, người điều khiển xe vi phạm sẽ bị phạt từ 200.000 đồng - 400.000đồng (mức phạt này áp dụng đến hết ngày 31/7/2016). Từ ngày 01/08/2016, trường hợp chở theo từ 03 (ba) người trở lên, người điều khiển xe sẽ bị phạt từ 300.000 đồng - 400.000 đồng.

Nội dung chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

15,219

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Tôi muốn hỏi về việc vi phạm của tôi sau đây thì bị phạt bao nhiêu tiền:
Chở ba người trên xe có một người không đội nón bảo hiểm
Tôi chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe 50cc và chở số lượng trên
Xin hãy giúp tôi và cho tôi biết tôi bị phạt bao nhiêu tiền là đúng

(Tran quoc toan) - 26/07/2017   Trả lời

Theo tôi, Luật này nên sửa đổi, nếu 1 nhà chỉ có 2 vợ chồng và 2 con nhỏ (tuổi 2 cháu cộng lại dưới 14 tuổi) thì nên cho đi chung 1 chiếc xe, vì dể chăm sóc trẻ nhỏ, không sợ các cháu ngủ gậc, an toàn giao thông (vì thêm 1 xe nữa thì số lượng xe máy tham gia giao thông xe tăng lên, dẫn đến rủi ro xãy ra tai nạn cao hơn cho gia đình và người khác), vả lại nếu vợ hoặc chồng 1 trong 2 người là người nước ngoài hoặc không biết chạy xe máy, không lẻ mỗi lần đi ra ngoài thì chạy lại đằng xóm nhờ người hàng xóm?

(Trương Ngọc Ngoan) - 15/06/2017   Trả lời

cho em hỏi chở 3 không đội mũ bảo hiểu chưa có bằng láy xe vì chưa đủ tháng tới 18tuoi là phạt bao nhiêu tiền vậy

(sang) - 11/03/2017   Trả lời

Luật này nên sữa đổi vì nhà có 2 trẻ nhỏ đứa 5 tuổi đứa 2 tuổi khi đi đâu cũng phải đi cùng bố mẹ cùng 1 xe vì trẻ trong độ tuổi đó rất hay ngủ gật

(Phạm thủy ) - 01/02/2017   Trả lời

(Phạm thủy ) nếu không được phép chở thì nhờ cảnh sát giao thông chở dùm.

(Tuan) - 11/03/2017   Trả lời