Xe máy gây tai nạn rồi bỏ chạy thì bị phạt thế nào?

Gần đây xe máy gây tai nạn rất nhiều, đặc biệt là buổi tối nhưng sau đó chạy luôn, thậm chí không chở người bị thương đến bệnh viện. Những xe này nếu bắt được thì xử như thế nào? Chị Trinh - Email: hoa.trinh***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển  xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy gây tai nạn giao thông mà:

  • Không dừng lại; 
  • Không giữ nguyên hiện trường; 
  • Bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền; 
  • Không tham gia cấp cứu người bị nạn;

Sẽ bị phạt tiền từ 2 triệu - 3 triệu đồng. Nghị định mới giữ nguyên mức phạt cũ đối với hành vi trên.

Tuy nhiên, cần phân biệt rõ giữa hành vi "gây tai nạn xong bỏ trốn" và "có liên quan trực tiếp đến tai nạn xong bỏ trốn". Vì mức phạt là hoàn toàn khác nhau. 

Theo Điểm m Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171 (áp dụng đến 31/7/2016), người điều khiển xe có liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn giao thông mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, không tham gia cấp cứu người bị nạn sẽ bị phat tiền từ 100.000 đồng - 200.000đồng. Từ ngày 01/8/2016, áp dụng mức phạt mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

3,025

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Trên đường giới hạn tốc độ 40km/h nếu người điều khiển xe moto chạy vs tốc độ 60km/h ngoài phạt tiền có bị tước giấy phép lái xe không? Mong cho tôi ý kiến gửi về hòm thư gmail nha!
Cảm ơn

(Vũ văn hậu) - 03/10/2016   Trả lời

(Vũ văn hậu) Chào bạn, trong các hình thức phạt bổ sung được quy định tại Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46, không có hành vi Điểm a Khoản 5 Điều 6 "vi phạm tốc độ từ 10 - 20 km/h". Như vậy, trường hợp bạn chạy với tốc độ 60km/h (quá 20km/h) thì không bị tước GPLX mà chỉ phạt tiền theo quy định.
Trân trọng!

(Kiều Phong LS ) - 05/10/2016   Trả lời