Xe máy sử dụng còi báo của xe ưu tiên bừa bãi bị xử lý như thế nào?

Tôi thấy có xe máy dùng còi xe cảnh sát, có xe dùng cả còi xe cứu thương vừa kêu inh ỏi, vừa làm người chạy trước giật mình. Tôi không biết theo pháp luật thì những đó có bị giữ bằng lái hay không? Có bị phạt tiền không? Mong giải đáp giúp. Email: chungnd***@***.vn

Từ nay đến 31/7/2016, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên trên xe không được quyền ưu tiên sẽ bị phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. 

Trong trường hợp người vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng.

Từ ngày 01/08/2016, Nghị định mới vẫn giữ nguyên mức tiền phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. Tuy nhiên nếu người vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

3,543

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!