Phóng nhanh từ trong hẻm ra đường chính có phạm luật không?

Dạo này ra đường tôi khá lo lắng bởi tình trạng thanh niên chạy xe ẩu nhiều vô số, nào lạng lách, đánh võng, chạy quá tốc độ. Thậm chí nhiều khi tôi đi bộ ngang qua mấy cái hẻm nhỏ mà cũng bị giật mình khi gặp phải mấy cái xe ô tô phóng vèo vèo từ hẻm ra đường chính. Liệu hành vi như vậy phải xử lý như thế nào? (Chị Hồ Thanh Loan – loanht***@yahoo.com.vn)

Chào chị, về vấn đề này Thư ký luật xin trả lời như sau:

Hành vi chạy xe từ trong ngõ ra đường chính mà không giảm tốc độ thì bị xử lý theo quy định tại điểm d, Khoản 2 Điều 5 Nghị định 171/2013/NĐ-CP như sau:

" Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi không giảm tốc độ và nhường đường khi điều khiển xe chạy từ trong ngõ, đường nhánh ra đường chính"

Từ ngày 01/8/2016 Nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ thay thế cho Nghị định 171/2013/NĐ-CP trên. Mức phạt cho hành vi trên không thay đổi.

1,841

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Cho tôi hỏi. Nếu ng chạy xe đạp hok chú ý đường chạy trong hẻm mà khiến cho ng điể khiển xe máy đụng vào trong khi chạm vs tốc độ 5km/h thì xử phạt như thế nào

(Võ thị thúy vi) - 14/10/2018   Trả lời

Vi phạm giao thông trong ngõ hẻm bi xử lý như thế nào? hiện nay tình trạng đổ xe mô tô trong ngõ, hẻm hay bày bán, đặt bàn ghế để bày bán trong ngõ, hẻm rất nhiều. Xin Thukyluat tư vấn giúp. cám ơn

(nam giang ) - 27/06/2017   Trả lời