Tết Âm lịch 2021: Hiệu trưởng có được yêu cầu giáo viên trực trường?

Nghỉ Tết Âm lịch 2021 là một trong những quyền lợi của người lao động nói chung và giáo viên nói riêng. Theo đó, trong thời gian nghỉ tết hiệu trưởng có được yêu cầu giáo viên trực trường hay không?

tết âm lịch 2021

Tết Âm lịch 2021: Hiệu trưởng có được yêu cầu giáo viên trực trường? (Ảnh minh họa)

Theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT, được bổ sung bởi Khoản 3 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:

  • Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên là 02 tháng (bao gồm cả nghỉ hằng năm theo quy định của Bộ Luật lao động), được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có);

  • Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;

  • Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.

Đồng thời, tại khoản 1 Điều 112 Bộ Luật lao động 2019 quy định người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây: Tết Dương lịch (01 ngày); Tết Âm lịch (05 ngày); Ngày Chiến thắng (ngày 30 tháng 4 dương lịch); Ngày Quốc tế lao động (ngày 01 tháng 5 dương lịch); Quốc khánh: 02 ngày ( 02 ngày gồm ngày 02 /9 và 01 ngày liền kề trước hoặc sau); Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Như vậy, có thể thấy, thời gian nghỉ Tết Âm lịch 2021 là thời gian nghỉ hợp pháp và là quyền lợi của của mỗi giáo viên. Do đó, nhà trường không được yêu cầu giáo viên đi trực ở trường trong thời gian nghỉ Tết Âm lịch 2021.

Tuy nhiên, nhà trường có thể thỏa thuận với giáo viên về việc đi trực ở trường vào những ngày nghỉ Tết Âm lịch 2021, nhưng phải trả tiền lương làm thêm giờ cho giáo viên theo quy định của pháp luật. Cụ thể, theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Luật Viên chức 2010 và Điều 98 Bộ Luật lao động 2019, mức lương giáo viên làm thêm giờ (trực trường) cho ngày nghỉ Tết Âm lịch 2021 như sau:

  • Hưởng ít nhất bằng 300% ngày bình thường và 100% lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương;

  • Hưởng ít nhất 300% lương ngày bình thường, được trả thêm ít nhất 30% lương ngày bình thường và trả thêm ít nhất 20% lương ngày Tết nếu làm vào ban đêm

Trong trường hợp nhà trường ép buộc giáo viên trực trường trong ngày Tết Âm lịch 2021 hoặc không trả tiền làm thêm giờ, ngoài giờ cho họ thì nhà trường có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 16 và Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, cụ thể:

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

- Phạt tiền đối với hành vi không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương làm việc ban đêm theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

  • Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

  • Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

  • Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

  • Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

  • Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Như vậy, nhà trường không được yêu cầu giáo viên trực ở trường trong ngày Tết Âm lịch 2021, trường hợp đã thỏa thuận với giáo viên trực ở trường vào những ngày nghỉ Tết Âm lịch 2021 thì phải trả tiền lương làm thêm giờ cho giáo viên theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp, nhà trường vi phạm có tiền bị phạt tiền lên từ 10 triệu đến 50 triệu đồng.

Ty Na

2,577

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan