Cho thuê nhà ở xã hội không đúng đối tượng bị phạt đến 30 triệu đồng

Cho tôi hỏi, đối với hành vi cho thuê nhà ở xã hội không đúng đối tượng thì sẽ bị phạt như thế nào? Mức phạt tối đa là bao nhiêu? Đây là câu hỏi của anh Hà Văn Mạnh gửi cho Thư Ký Luật hỗ trợ ngày 08/6/2020.

Cho thuê nhà ở xã hội không đúng đối tượng bị phạt đến 30 triệu đồng

Cho thuê nhà ở xã hội không đúng đối tượng bị phạt đến 30 triệu đồng - Ảnh minh họa

Ban biên tập THƯ KÝ LUẬT xin giải đáp vấn đề này của anh Mạnh như sau:

Theo quy định tại Nghị định 139/2017/NĐ-CP, hành vi cho thuê nhà ở xã hội không đúng đối tượng sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền tối đa lên đến 30.000.000 đồng. Cụ thể, Khoản 1 Điều 63 Nghị định này quy định mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý giao dịch nhà ở như sau:

Điều 63. Vi phạm quy định về quản lý giao dịch nhà ở

1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Thực hiện bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng hoặc không đúng điều kiện quy định;

b) Bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội không đúng đối tượng hoặc không đảm bảo các điều kiện theo quy định.

Đối với một trong những hành vi vi phạm sau đây, mức phạt sẽ từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng:

- Người được thuê, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước thực hiện chuyển đổi, bán, cho thuê lại nhà ở không được sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền theo quy định;

- Bên thuê, thuê mua hoặc mua nhà ở xã hội bán, cho thuê lại, cho mượn nhà trong thời gian thuê, thuê mua hoặc bán lại nhà không đúng quy định;

- Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại không đúng quy định;

- Bán, cho thuê mua, đổi, thế chấp hoặc góp vốn bằng nhà ở mà nhà ở đó không đảm bảo đầy đủ các điều kiện theo quy định.

Ngoài ra, Điều 63 Nghị định này cũng quy định mức phạt cụ thể đối với các hành vi vi phạm quy định về nhà ở đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài như sau:

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân nước ngoài cho thuê nhà ở mà không có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp huyện nơi có nhà ở;

- Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi thực hiện thanh toán tiền mua, thuê mua nhà ở không thông qua tổ chức tín dụng đang hoạt động hợp pháp tại Việt Nam;

- Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi sở hữu nhà ở hoặc thực hiện các giao dịch về nhà ở khác tại Việt Nam không đúng đối tượng, không đủ điều kiện hoặc quá số lượng quy định hoặc sở hữu nhà thuộc khu vực không cho phép cá nhân, tổ chức nước ngoài được phép sở hữu;

- Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với chủ sở hữu nhà ở là tổ chức nước ngoài dùng nhà ở để cho thuê, làm văn phòng hoặc sử dụng vào mục đích khác không phải để bố trí cho những người đang làm việc tại tổ chức đó ở.

Nguyễn Trinh 

168

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan