Đi xe máy mang vác vật cồng kềnh bị xử phạt bao nhiêu?

Nhiều người chở hàng chất đầy xe, chiếm hết đường đi. Có khi xe chạy phía sau không thấy được phía trước vì bị che. Cho tôi hỏi những người này bị xử phạt như thế nào? Email: haonguyen***@***.com

Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy mà mang vác vật cồng kềnh thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. 

Trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe 02 tháng.

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng. Trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

8,041

Gởi câu hỏi