Đi xe máy vào đường cao tốc bị phạt bao nhiêu?

Đường cao tốc cấm xe máy chạy vào nhưng tôi thấy vẫn có nhiều xe đi. Nếu đi như vậy có phạt nặng không? (Anh Hoàng - Email: ryemo***@***)

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy điều khiển xe đi vào đường cao tốc bị phạt tiền từ 200.000 đồng - 400.000 đồng (trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc).

Nếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời hạn 02 tháng.

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng mức phạt tiền mới từ 500.000 đồng - 1.000.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe 02 tháng - 04 tháng. 

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

15,261

Gởi câu hỏi