Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện như thế nào?

Xin chào Thư Ký Luật. Tôi là người lao động nhưng hợp đồng lao động đối với nghề của tôi thường chỉ là loại hợp đồng thời vụ dưới 03 tháng. Cho hỏi trong trường hợp của tôi có được tham gia bảo hiểm xã hội không? Nếu có thì đóng như thế nào?

Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc của Anh/Chị như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH thì người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bao gồm:

  • Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 03 tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2018; người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng từ ngày 01/01/2018 trở đi;
  • Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;
  • Người lao động giúp việc cho gia đình;
  • Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;
  • Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;
  • Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;
  • Người lao động đã đủ Điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ Điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
  • Người tham gia khác.

Có 02 chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện, đó là hưu trí và tử tuất. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

  • Đóng hằng tháng;
  • Đóng 03 tháng một lần;
  • Đóng 06 tháng một lần;
  • Đóng 12 tháng một lần;
  • Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;
  • Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Về mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

  1. Mức đóng hằng tháng bằng 22% mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lựa chọn.
    Mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lựa chon thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.
  2. Mức đóng 03 tháng hoặc 06 tháng hoặc 12 tháng một lần = Mức đóng hàng tháng (x) 3/6/12 (tương ứng với phương thức đóng 03/06/12 tháng một lần).
  3. Mức đóng một lần cho nhiều năm về sau được tính bằng tổng mức đóng của các tháng đóng trước, chiết khấu theo lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân tháng do Bảo hiểm xã hội Việt Nam công bố của năm trước liền kề với năm đóng.
  4. Mức đóng một lần cho những năm còn thiếu được tính bằng tổng mức đóng của các tháng còn thiếu, áp dụng lãi gộp bằng lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân tháng do Bảo hiểm xã hội Việt Nam công bố của năm trước liền kề với năm đóng.

Một số lưu ý về mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

  • Trường hợp người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện đã đóng theo phương thức đóng 03 tháng hoặc 06 tháng hoặc 12 tháng một lần hoặc đóng một lần cho nhiều năm về sau mà trong thời gian đó Thủ tướng Chính phủ điều chỉnh mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn thì không phải điều chỉnh mức chênh lệch số tiền đã đóng.
  • Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện đã đóng theo phương thức đóng 03 tháng hoặc 06 tháng hoặc 12 tháng một lần hoặc đóng một lần cho nhiều năm về sau sẽ được hoàn trả một phần số tiền đã đóng trước đó nếu thuộc một trong các trường hợp:
    • Dừng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện và chuyển sang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc;
    • Hưởng bảo hiểm xã hội một lần;
    • Bị chết hoặc Tòa án tuyên bố là đã chết.
  • Số tiền hoàn trả bằng số tiền đã đóng tương ứng với thời gian còn lại so với thời gian đóng theo phương thức đóng nêu trên và không bao gồm tiền hỗ trợ đóng của Nhà nước (nếu có).

Như vậy, trong trường hợp của Anh/Chị thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Và Anh/Chị có thể lựa chọn đóng theo những phương thức nêu trên.

Những nội dung trên đây được quy định tại Nghị định 134/2016/NĐ-CPThông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH.

Gởi câu hỏi

1,082

Văn bản liên quan