Dùng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký kết hôn: Phạt bao nhiêu?

Nội dung này được quy định tại Nghị định 82/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

Dùng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký kết hôn, 82/2020/NĐ-CP

Dùng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký kết hôn: Phạt bao nhiêu? (hình minh họa)

Theo đó, tại Điểm a Khoản 2 Điều 38 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

- Cho người khác sử dụng giấy tờ của mình để làm thủ tục đăng ký kết hôn hoặc sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký kết hôn;

- Cung cấp thông tin, tài liệu hoặc cam đoan, làm chứng sai sự thật về tình trạng hôn nhân để làm thủ tục đăng ký kết hôn.

Như vậy, người nào có hành vi sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký kết hôn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, đồng thời kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy chứng nhận kết hôn đã cấp.

Bên cạnh đó, Nghị định 82 cũng quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký kết hôn. Đồng thời tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm; Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy chứng nhận kết hôn đã cấp, giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung.

Xem toàn văn quy định tại Nghị định 82/2020/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/9/2020.

Thu Ba

Gởi câu hỏi

285

Văn bản liên quan