Giáo viên dạy thêm không đúng quy định bị phạt tối đa bao nhiêu tiền?

Ngoài công việc giảng dạy chính tại trường học, nhiều thầy cô còn tổ chức dạy thêm ở bên ngoài để tăng thêm thu nhập, đảm bảo điều kiện sống. Tuy nhiên, việc tổ chức dạy thêm nếu không tuân thủ đúng quy định có thể bị xử phạt về hành chính.

Hiện tại, quy định tại Điều 4 Thông tư 17/2012/TT-BGDĐT có nêu rõ 04 trường hợp giáo viên không được dạy thêm, gồm:

- Khi học sinh được trường tổ chức dạy học 2 buổi/ngày;

- Không dạy học sinh tiểu học trừ bồi dưỡng nghệ thuật, thể dục, thể thao, rèn luyện kỹ năng sống;

- Trường đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và trường dạy nghề không dạy thêm nội dung trong chương trình giáo dục phổ thông;

- Giáo viên hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập không được tổ chức dạy thêm mà chỉ được tham gia dạy thêm ngoài trường; không dạy các học sinh mà mình đang dạy ở trường nếu không có sự đồng ý của Hiệu trưởng.

Đồng thời, Luật Giáo dục 2005 quy định việc ép buộc học sinh học thêm là một trong những hành vi mà giáo viên không được làm.

giáo viên dạy thêm bị xử phạt

Hình minh họa (nguồn internet)

Về mức xử phạt đối với hành vi dạy thêm được quy định tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP, cụ thể:

- Tổ chức dạy thêm không đảm bảo cơ sở vật chất: Phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng;

- Tổ chức dạy thêm không đúng đối tượng: Phạt tiền từ 2.000.000 - 4.000.000 đồng;

- Tổ chức dạy thêm không đúng nội dung đã được cấp phép: Phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng;

- Tổ chức dạy thêm khi chưa được cấp phép: Phạt tiền từ 6.000.000 - 12.000.000 đồng.

Ngoài mức phạt tiền nêu trên, người vi phạm còn có thể bị áp dụng các biện pháp bổ sung khác như tước quyền sử dụng giấy phép dạy thêm, đình chỉ hoạt động dạy thêm,…

Như vậy, trường hợp giáo viên có mong muốn dạy thêm thì phải tuân thủ đúng các quy định về dạy thêm, học thêm được quy định tại Thông tư 17/2012/TT-BGDĐT và tránh vi phạm về các hành vi dạy thêm tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP.

Duy Thịnh

Gởi câu hỏi

994

Văn bản liên quan