Khi nào phải đổi tên chủ thể đăng ký sử dụng tên miền “.vn”?

Đây là nội dung đáng quan tâm được quy định tại Thông tư 06/2019/TT-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 24/2015/TT-BTTTT quy định về quản lý và sử dụng tài nguyên Internet.

Theo đó, Điểm b Khoản 4 Điều 1 Thông tư 06/2019/TT-BTTTT đã sửa đổi, bổ sung quy định về các trường hợp đổi tên chủ thể đăng ký sử dụng tên miền “.vn” được quy định tại Thông tư 24/2015/TT-BTTTT, cụ thể theo quy định mới, các trường hợp sau đây sẽ phải đổi tên chủ thể đăng ký sử dụng tên miền “.vn”:

doi chu the dang ky su dung tien mien .vn, Thong tu 06/2019/TT-BTTTT

Hình minh họa (nguồn internet)

  • Tổ chức đổi tên theo quyết định của cấp có thẩm quyền;

  • Sáp nhập, hợp nhất hoặc thay đổi chức năng nhiệm vụ của cơ quan, tổ chức theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà dẫn tới sự thay đổi về quyền sử dụng tên miền;

  • Tổ chức lại doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp mà dẫn tới sự thay đổi về quyền sử dụng tên miền;

  • Cá nhân thay đổi họ, tên theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Theo quy định tại Thông tư 24/2015/TT-BTTTT, khi thực hiện thủ tục đăng ký, thay đổi thông tin đăng ký, hoàn trả tên miền “.vn”, chủ thể phải nộp Bản khai đăng ký tên miền, Đơn đề nghị thay đổi thông tin đăng ký tên miền hoặc Đơn đề nghị hoàn trả tên miền. Mẫu Bản khai đăng ký tên miền, Đơn đề nghị thay đổi thông tin đăng ký tên miền, Đơn đề nghị hoàn trả tên miền do Nhà đăng ký tên miền “.vn” quy định tại trang thông tin điện tử của Nhà đăng ký, nhưng phải bảo đảm đầy đủ thông tin theo mẫu quy định tại Phụ lục 3, Phụ lục 4, Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư 24.

Đối với các trường hợp được phép đổi tên chủ thể đăng ký sử dụng tên miền “.vn” nêu trên, ngoài Đơn đề nghị thay đổi thông tin đăng ký tên miền, chủ thể sử dụng tên miền bổ sung bản sao được cấp từ sổ gốc hoặc bản sao đối chiếu với bản gốc hoặc bản sao có chứng thực quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc văn bản tổ chức lại doanh nghiệp theo quy định của Luật doanh nghiệp hoặc các giấy tờ chứng minh sự thay đổi hợp lệ về quyền sử dụng tên miền theo các phương thức nộp hồ sơ theo quy định.

Hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký, hoàn trả tên miền nộp tại Nhà đăng ký tên miền “.vn” đang quản lý tên miền.

Xem thêm quy định khác tại Thông tư 06/2019/TT-BTTTT có hiệu lực từ 15/9/2019.

Thu Ba

Gởi câu hỏi

Văn bản liên quan